"แค่ยิ้ม ชีวิตก็เปลี่ยนแล้วครับ"
มีน้องหลายคนมาปรึกษาผมว่า เขาไม่เก่งอะไรเลย จะเริ่มหาโอกาสในชีวิตอย่างไร ...อยากได้จุดเริ่มที่ดี !!
ฮึม!! คำนี้น่าสนใจ "อยากได้จุดเริ่มที่ดี ในชีวิต -- เริ่มไงวะ ...ฮ่า ฮ่า"
ผมมีคำแนะนำ เริ่มจากเป็นคน "ยิ้มง่าย" ...ใช่!! ไม่ได้ตลก -- คนว่าคนทั่วโลกมาเที่ยวประเทศไทยอันดับต้นๆ ของโลก ทำเงินปีละเป็นแสนๆ ล้าน ก็ไม่ใช่เพราะ "สยามเมืองยิ้มเหรอ ?" ...คนทั้งโลกเขาติดใจรอยยิ้มของคนไทย
สิ่งที่แฝงในรอยยิ้มของคนไทย คือ อะไร ?
คนในโลกที่เห็นชัดๆ คือ มี หนึ่ง พวกยิ้มยาก สอง พวกยิ้มง่าย
พวกยิ้มยาก ไม่ต้องถาม ไม่มีใครอยากคุยกับเขา ..รู้สึกไม่เป็นมิตร
แต่พวกยิ้มง่าย ..ชอบก็ยิ้ม ..โกรธก็ยังฝืนยิ้ม ..ทุกข์ก็ยิ้มสู้ ...เหนื่อยก็ยังทนยิ้ม ...คนเหล่านี้มีเสน่ห์มาก เพราะ มันบ่งบอกถึงนิสัยลึกๆของคนไทย ที่มองโลกแง่ดี และ พร้อมให้อภัย -- คนไทยให้อภัยคนง่าย และ นี่คือ สุดยอดเสน่ห์ของคนไทย
จริงๆ สิ่งที่แฝงในเมืองไทย คือ เราเป็นเมืองสร้างสรรค์ (ดูสิ่งแปลกใหม่ที่เราสร้างในอดีตซิ ..วัด , ศิลปะ , บั้งไฟ , อาหารวิจิตร , มวยไทย , วัฒนธรรมที่โดดเด่น , การไหว้ที่คนทั้งโลกหลงไหล และอื่นๆ อีกมากมาย) ..เมืองที่เหมาะกับการทดลองสิ่งใหม่ๆ ทำอะไรนอกกรอบ ก็คือ เมืองที่คนให้อภัยกันง่าย มีรอยยิ้ม มีความสนุกสนาน ...ตั้งแต่โบราณ เมืองไทย มีความสร้างสรรค์ ตั้งแต่ ศิลปะ วัฒนธรรม วิถีชีวิต อาหารการกิน ...ทุกครั้ง มีเอกลักษณ์ และ มีอัตลักษณ์ -- Uniqueness & Identity ...นี่เป็นเหตุผล ที่ว่า ทำไมคนทั้งโลกถึงอยากมาเที่ยวเมืองไทย
แต่ปัญหาคือ ช่วงหลังเราเสียอธิปไตย ทางความคิดสร้างสรรค์ และ วัฒนธรรม เพราะ ทุนนิยม โยนเงินเข้ามา ทำให้ทุกคนเปลี่ยนสิ่งที่เราทำ ไปทำสิ่งที่ทำแล้วได้เงินเร็วกว่า ...ทั้งที่จริงๆ แล้ว ถ้าเรามองฝรั่งเศส ซึ่งเป็นประเทศที่เต็มไปด้วย เอกลักษณ์ และ อัตลักษณ์ คล้ายๆเรา แต่เขาไม่เปลี่ยนเข้าหาเงิน -- ฝรั่งเศสยังคงจุดยืนของตัวเอง ทำสิ่งที่ตัวเองทำ สร้างจุดเด่น ...ขนาดทำการเกษตร อย่างปลูกองุ่น ยังสร้างไวน์ให้เป็นสินค้าที่ทั่วโลกยอมจ่ายในราคาแพงมากๆ (ต่างกับไทย ที่ขายข้าว เหมือนโดนหลอก ...ไม่มีการสร้างมูลค่าเพิ่ม ไม่มีการแปรรูป)
ใช่!! เมื่อใดก็ตามที่เราเห็น จุดเด่น และ คุณค่าของตัวเอง ....เราจะรวยขึ้น สิ่งที่เราทำจะมีเอกลักษณ์ และ มีอัตลักษณ์ สามารถขายได้ในราคาแพง ...การไม่ตามคนอื่น ไม่ได้แปลว่าเราจะจนลง ...แต่มันแปลว่า เราจะรวยและมั่งคั่งขึ้นต่างหาก
เริ่มจาก "ยิ้ม" เปิด Idea บวก และ การให้อภัยทั้งคนอื่น และ ตัวเอง ...กล้ามีจุดยืน แล้วลองทำสิ่งใหม่ๆ ...ถูกผิด ก็ยิ้มสู้ -- นี่คือ คนไทยรุ่นใหม่ครับ
เราเก่งที่สุดในจุดที่เรายืนครับ !!
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
5 หลักการหา S Curve ใหม่ เพื่อโอกาสที่ใหม่ใหญ่ขึ้น 1. ‘S Curve คือ ความบังเอิญ ไม่ใช่การวางแผน’ …พูดง่ายๆ ทุกสิ่งที่เปลี่ยนชีวิตครั้งใหญ่ ม...
-
"เรื่องของการมองเวลาเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ ..คุณว่าประเทศอย่างอิสราเอล หรือคนยิว เขามีเคล็ดลับอย่างไรถึงเก่งและครองโลกเศรษฐก...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น