วันพฤหัสบดีที่ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2558
ความผิดพลาดที่แก้ไขไม่ได้ชั่วชีวิต
"ความผิดพลาดที่แก้ไขไม่ได้ชั่วชีวิต"
คุณเคยเป็นไหมครับ ? ..ผมเคยทำความผิดพลาดที่แก้ไขไม่ได้ชั่วชีวิต ...ไม่ขอเล่ารายละเอียด แต่อยากจะแชร์บทเรียนที่ผมได้รับ ซึ่งผมว่ามันคุ้มค่ามาก และ มันสอนอะไรที่ไม่มีใครสอนเราได้
ใช่!! เราถูกเลี้ยง ถูกสอนให้ พยายามหลีกเลี่ยงข้อผิดพลาด เพื่อให้ชีวิตประสบความสำเร็จทุกก้าวที่เดิน ...แต่นั่นมันคือ อุดมคติ ..ไม่มีการไม่ผิดพลาดในชีวิตจริง ...เพียงแต่ข้อผิดพลาดมันมาในเวลาไหนเท่านั้นเอง
หนึ่ง "ถ้าความผิดพลาดมาในเวลาที่เราพร้อม" ...อันนี้ "ชิว" ครับ เพราะ เรามักจะรับมือได้ พลิกวิกฤตเป็นโอกาส ..แต่โดยมาก มันจะเป็นข้อ 2 มากกว่า
ข้อสอง "ความผิดพลาดที่เราแก้ไขไม่ได้ มาในเวลาที่เราไม่พร้อม" ...อันนี้ Classic ครับ ..บอกเลย ทุกคนต้องเจอ เพียงแต่มันจะมาเวลาไหนเท่านั้นเอง ...เดี๋ยว!! ผมไม่ได้แช่ง แต่มันมาเยี่ยมมนุษย์ทุกคนแน่นอน ..คำถามคือ แล้วคนส่วนใหญ่รับมืออย่างไร เมื่อเจอปัญหา ที่เราแก้ไขไม่ได้ มาในเวลาที่เราไม่พร้อม ?
ผมโชคดี ที่เวลา ปัญหาที่ผมแก้ไม่ได้เข้ามาในเวลาที่ผมไม่พร้อม ...ผมตัดสินใจ "เลือกทำสิ่งที่มันมีคุณธรรม และ ยอมรับผลจากการตัดสินใจทั้งหมดไว้ที่ผมคนเดียว" (คือ การยอมรับความผิด แล้ว ยินดีที่รับผล แม้ว่าผลลัพธ์นั่นมันคือ การสูญเสียอนาคตทั้งหมดก็ตามที -- ใช่!! ...ช่างแม่ง ปะไร !! ผมเชื่อว่า ถ้าเรากล้าหาญพอ ยอมรับผลที่จะเกิด อย่างน้อยเราก็ทำดีที่สุดแล้ว)
ผลคืออะไรรู้ไหมครับ ?
"มันไม่ได้เลวร้ายอย่างที่ผมคิด ...หลังจากวิกฤตคราวนั้น ผมเป็นผู้ใหญ่มากขึ้น และ มันสอนให้ผมรู้ว่า ไม่มีความผิดใด ที่เราแก้ได้ ...คนเราไม่สามารถแก้ไขความผิดที่ทำ ..ไม่มีทาง
..สิ่งเดียวที่ทำได้ คือ เรียนรู้จากมัน หรือ เรียนรู้ที่จะอยู่กับมัน แล้วเอาบทเรียนนั้นสอนชีวิตเรา -- ผมว่า ผู้ใหญ่ที่ดี ไม่ได้อยู่ที่ว่า แก่แค่ไหน ...แต่มันอยู่ที่ว่า ผู้ใหญ่คนนั้น เรียนรู้จากข้อผิดพลาดแค่ไหนต่างหาก"
วิกฤตไม่ได้น่ากลัว ...มันแค่สอนให้เราเป็น "ผู้ใหญ่ที่ดี" ...ไม่ได้อยู่ที่อายุ แต่มันอยู่ที่ความกล้าที่เผชิญหน้า แล้ว ยอมรับความผิดพลาด เรียนรู้ แล้ว เดินต่อไป !! ...ทุกคนรู้ว่าอะไรคือ คุณธรรม เพียงแต่เราจะเลือกหรือไม่ก็เท่านั้นเอง
ว่าแต่ ท่านผู้อ่าน ...ท่านใด เคยผ่าน "ความผิดพลาดที่เราแก้ไขไม่ได้ มาในเวลาที่เราไม่พร้อม" มาแล้วบ้างครับ ...ยกมือขึ้นหน่อย !!
สู้ต่อไป ทาเคชิ ... "อย่ากลัวที่จะยืนหยัดในสิ่งที่ถูกต้อง" -- จัดไป !!
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
5 หลักการหา S Curve ใหม่ เพื่อโอกาสที่ใหม่ใหญ่ขึ้น 1. ‘S Curve คือ ความบังเอิญ ไม่ใช่การวางแผน’ …พูดง่ายๆ ทุกสิ่งที่เปลี่ยนชีวิตครั้งใหญ่ ม...
-
"เรื่องของการมองเวลาเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ ..คุณว่าประเทศอย่างอิสราเอล หรือคนยิว เขามีเคล็ดลับอย่างไรถึงเก่งและครองโลกเศรษฐก...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ความคิดเห็นนี้ถูกผู้เขียนลบ
ตอบลบ