วันพฤหัสบดีที่ 23 กรกฎาคม พ.ศ. 2558
ดีที่สุดในจุดที่ยืน ..น่าคิดนะ
"ดีที่สุดในจุดที่ยืน ..น่าคิดนะ"
เด็กเดี๋ยวนี้เกิดมา มีแต่การแข่งขัน ...แข่งกันเข้าโรงเรียนอนุบาล แข่งกันเข้าประถม ..แข่งเข้ามัธยม ...แข่งกันเข้ามหาวิทยาลัย แข่งกันเข้าทำงานบริษัทดังๆ
เหนื่อยมากครับ ...เพราะ การแข่งขัน มีคนชนะ ก็ย่อมมีคนแพ้ -- และหลายๆครั้ง คนแพ้ ก็คือ เรา ...โคตรเศร้า จริงไหม ?
ผมมาเจอหลักการนึง เท่ห์มาก เขาเรียกว่า "ดีที่สุดในจุดที่ยืน" ...แปลคือ
1. เลือกจุดยืน (ทำสิ่งที่เราชอบ และทำได้ดี ...ถ้ามีตลาด มีคนยอมจ่ายเงิน ยิ่งง่ายใหญ่ ..แต่ถึงไม่มีก็สร้างได้ ...ก่อนมนุษย์เราใส่เสื้อ เราก็เคยไม่ใส่เสื้อ ...ก่อนมนุษย์เราใส่รองเท้า เราก็เคยไม่ใส่รองเท้า ...ก่อนมนุษยืมีแว่นกันแดด เราก็เคยไม่มีแว่นกันแดด)
2. ทำให้ดีที่สุด ในสิ่งที่เลือกว่า เราชอบแล้ว ...คุณรู้ไหมว่า ถ้าเราเลือกแล้ว เราควรไม่มีข้ออ้างว่า ทำไมต้องทำงานหนักจัง มันต่างจากงานที่เราเลือกไม่ได้ ทำเพราะต้องหาเงินกินข้าว
ทางสายนี้มีปลายทางคือ "สำเร็จ"(ทำสิ่งที่รัก อย่างมุ่งมั่น นานพอ ก็สำเร็จทุกคนแหละครับ) มีระหว่างทางคือ มีความสุข (ทำสิ่งที่ชอบ ไม่เอาเงินมาเป็นข้ออ้าง)
ปัญหามาเลยว่า หลายคน เงินกินข้าวยังไม่มีเลย จะมานั่ง ดีที่สุดในจุดที่ยืนได้อย่างไร ?
"ก็แปลว่า เขายังไม่พร้อมไง" ...ก่อนเลือกจุดยืน ต้องดูก่อนว่า ตัวเราพร้อมในจุดไหน
คนที่พร้อมต้องสร้าง Passive Income เงินไหลโดยไม่ต้องทำงาน เดือนละอย่างต่ำ 1 หมื่นบาท (นี่ไม่ใช่อิสรภาพทางการเงิน แต่คือ เงินที่ไหลเข้ามาให้เราไม่อดตายเท่านั้นแหละครับ) ...เพื่อจะมีข้าวกิน จากนั้น ถึงจะสามารถเลือกทำงานในแนว ดีที่สุดในจุดที่ยืน ได้
โจทย์แรก ที่หลายๆ คนไม่เคยมองเลยคือ การเริ่มสร้าง Passive Income (ตัว Passive Income นี่แหละที่จริงๆ ทุกคนสร้างเองได้ เพียงใช้เวลาไม่เกิน 10 ปี เงินก้อนนี้จะเริ่มโต คนที่ชอบอ้าวว่าไม่ได้เงินมารวย เรื่อง Passive Income นี่แหละ ที่ลูกเศรษฐีมี แต่คนธรรมดาไม่มีตอนเกิด -- เฮ้ย!! แต่เราก็สร้างมันได้ครับ)
....วันนี้ทุกคนมี Active Income(เงินจากขายเวลาแลกเงิน) ..ลองมองเรื่องเริ่มสร้าง Passive Income ดูครับ ..เริ่มจากน้อยๆ หลัก ร้อย มาหลักพัน มาหลักหมื่น ...ค่อยๆ ศึกษา แล้วค่อยๆ เดินไป
ลองศึกษาดูครับ ...มันคือ ชีวิตทางเลือกที่คนส่วนใหญ่ไม่เคยคิดจะเข้าใจด้วยซ้ำ !!
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
5 หลักการหา S Curve ใหม่ เพื่อโอกาสที่ใหม่ใหญ่ขึ้น 1. ‘S Curve คือ ความบังเอิญ ไม่ใช่การวางแผน’ …พูดง่ายๆ ทุกสิ่งที่เปลี่ยนชีวิตครั้งใหญ่ ม...
-
"เรื่องของการมองเวลาเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ ..คุณว่าประเทศอย่างอิสราเอล หรือคนยิว เขามีเคล็ดลับอย่างไรถึงเก่งและครองโลกเศรษฐก...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น