วันอาทิตย์ที่ 5 พฤษภาคม พ.ศ. 2562
ความลับของ สินทรัพย์ และ เงินไหลยั่งยืน
"ความลับของ สินทรัพย์ และ เงินไหลยั่งยืน"
Asset กับ Passive Income ..ในเรื่องของการสร้างความมั่งคั่ง คนส่วนใหญ่จะ Focus แต่การหาเงินให้ได้มากที่สุด และนั่นก็คือ ตัวกั้นไม่ให้ประสบความสำเร็จ
หลักการสำคัญของการสร้างความมั่งคั่งต้อง แยกให้ออกระหว่าง Asset กับ Passive Income ...กล่าวคือ Asset จะเป็นสิ่งที่เก็บไว้มีแต่ราคาเพิ่ม เช่น ที่ดิน , ทอง , หุ้น
..แต่ปัญหาคือ ส่วนใหญ่ Asset ไม่สร้างรายได้ และ อีกปัญหาคือ Asset ทุกอย่างจะมี “รอบ” ดังนั้น ราคาจะ Crash เป็นช่วงๆ ทำให้คนที่ถือ Asset ไว้เฉยๆ เสียโอกาสในเวลาที่ Asset นั่นๆ Crash
-- ซึ่งถ้าใครสามารถซื้อ Asset เก็บในช่วงที่ตลาด Crash จะทำให้ Port โตเร็วในอัตราเร่ง ดังนั้น ทางแก้ เราสามารถเก็บ Asset อย่างหุ้นตาม “รอบ” โดย การกันเงิน “บางส่วน” สำรองไว้ตลอดเวลา เพื่อรอเวลาที่ตลาด Crash แบบไม่คาดฝัน
ในส่วนของ Passive Income ก็คือ เงินที่จะบอกว่า เราจะมี อิสรภาพทางเงิน Financial Freedom และ เกษียณได้ ก็ต่อ เมื่อ Passive Income มีมากกว่า รายจ่าย อย่างต่อเนื่อง โดยที่เราไม่ต้องทำงานอีก ...ซึ่งการที่จะได้ Passive Income แบบยั่งยืน ก็เช่น การมีอสังหา ตึก อาคาร ให้เช่า แล้วเก็บกิน กับ อีกแบบคือ การมีหุ้นปันผล ที่กิจการโตขึ้นตลอด
ถ้าแบ่งได้ชัดเจน เราจะ แบ่งได้ระหว่าง “การทำงานเพื่อเงิน” พอได้เงินมา เราก็เอามาวาง “ให้เงินทำงาน” จากนั้น เราก็นั่งนับ Passive Income ที่เราได้จากการลงทุน ...เมื่อมากพอ ก็หยุดทำงาน และ เกษียณได้
ถ้าไม่หยุดทำงาน ก็เปลี่ยนไปทำอะไรก็ได้ ที่ไม่จำเป็นต้องทำงานเพื่อเงินอีกต่อไป คือเปลี่ยนจากที่เราต้องทำงานเพื่อเงินให้กลายเป็น Work = Passion ของเรานั่นเอง
สรุปคือ การเกษียณไม่ได้ขึ้นกับว่าเราอายุ 60 เมื่อไหร่ แต่ขึ้นกับว่า Passive Income มากกว่า รายจ่ายอย่างต่อเนื่อง ก็สามารถหยุดทำงานเพื่อเงิน ไปทำงานเพื่อความฝันและความสุข ไม่จำเป็นต้องนั่งอยู่บ้านเฉยๆแต่อย่างใด ..นี่แหละนิยามใหม่ของชีวิตมั่งคั่งที่เรากำหนดเอง !!
#ภาววิทย์กลิ่นประทุม
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
7 เรื่อง ที่ทำให้หุ้นไทยย่ำแย่ถึงปัจจุบัน 1. เจ้าของเอาหุ้นตัวเองไปตึ้ง …คือเอาหุ้นไปค้ำประกัน แล้วเอาเงินที่กู้ออกมา ส่วนใหญ่ใช้ในทางที่ไม...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
หลายคนสงสัยว่า ตลาดหุ้นผันผวนสุดๆ ทำไมนักลงทุนระยะยาวถึงแทบไม่เคยดูราคาหุ้นขึ้นลงรายวันเลย ? "บ้าหรือ เงินแกว่งขึ้นลงเป็น แสน เป...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น