![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi7OKrgn1S6x-M66vdjFb9PUa_iG82bgtp2ubXkkk3iqjVmTeezc0a81olcLLkXZl_W1gJQsk9xlIz8gzcLoe1xO0hw4xLH7CgrbuqjCXkcZzXktqcHtj614AI18m0FTwUEQDvptvBKawM/s400/ScreenHunter_159.jpg)
ในมุมของ Technical เราลากเส้นแนวต้าน และ Fibo ปรากฏว่า "มันแม่นเหมือนจับวาง เพราะมันราคาแตะ 61.8% หุ้นก็พุ่งสวนกลับเป็นเจ้าเข้า (วันนี้ช่วงบ่ายหุ้นวิ่งเกือบ 17% )..ใครซื้อผมไม่รู้ แต่นายแน่มาก ฮ่า ฮ่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEggR_kx27PLAVnGtxLegXIsKKd2LEGTgruRYAAWvHQz26LRlmwfLxPZ_eSxcUvXi9fOkRhNiehOxTDsIcxBDvNTJmUC6p9sVVKqGk3V7nQOppJUpAJAPd-WuxIr1yeknvfdQeF51aTzHRM/s400/ScreenHunter_158.jpg)
มันช่างเป็นการกระทำที่ "อุกอาดจริงๆ" แต่คุณรู้ไหมว่า หุ้นนี้ทำไมผมไม่บอกว่ามันเป็นหุ้นเลือดสาด (ก็เพราะมันไม่มีใครเลือดสาด ..มันเป็น Win win แบบคนซื้อได้คนขายรวย) ไม่เชื่อคุณลองดูที่พื้นฐานกิจการ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjMat_McjucAH_GuIzBaQGtuprInie1kaae13p6x0j6b6lgOIa8n6T6edAgZ_cvPwBzLgx-sFgHHZ5kBSR_z7zB-AuVFSb2V0BpjRo0FQRfZO2ijmYoggJ5GFpLXRVlJUgjHf1TgsSpBJs/s400/ScreenHunter_160.jpg)
ผมว่าประเด็นจริงๆ มันได้อยู่ที่คุณต้องไล่ราคาหุ้น "วิ่งไปวิ่งมา ...เหงื่อแตกเปล่าๆ" หาหุ้นดีๆ ถูกๆ แต่ปันผลดี "เก็บเอาไว้ เดี๋ยวในที่สุด ก็จะมี (มือที่มองไม่เห็น) มาช่วยดันราคาหุ้นคุณเองแหละ
Adam Smith ไม่เคยหลอกคุณ ...ฮ่า ฮ่า (ในตลาดหุ้นขาขึ้น ท้ายสุดหุ้นทุกตัวก็ต้องราคาขึ้นอยู่ดี ทำไมเราจะต้องไปเล่นหุ้นห่วยๆ ที่มันเสี่ยง ) ..คุณรู้ไหมสิ่งที่โง่ที่สุดเท่าที่ีนักลงทุนจะทำได้ ก็คือ "ขาดทุนใน Bull Market ไง" มัน...เหนือคำบรรยายจริงๆ
(ล้อเล่นนะ ไม่ได้จะว่าใคร) การเล่นหุ้น จริงๆศัตรูคุณ ก็คือ "ตัวคุณเองแหละ" คุณคิดจะชนะตลาดหุ้่น คุณชนะใจตัวเองให้ได้ก่อน
... ฝึกจิตคือการฝึกที่สำคัญที่สุด !! (ฝีมือมันแค่ 20% ส่วนจิตน่ะ 80%)
บรรทัดสุดท้ายนี่เห็นด้วยเลยครับ
ตอบลบตอนนี้พยายามถืออึดๆ อยู่เหมือนกันครับ
ตอบลบ