‘ชีวิตของเรา มีราคาเท่าไหร่ ?’
ผมเชื่อว่า คนส่วนใหญ่ไม่เคยถามคำถามแบบนี้ ...’ถามไมอ่ะ ไร้สาระน่า !!’
แต่ไม่นะ ผมว่า คำถามนี้ มันเปลี่ยนวิธีคิด หรือ เปลี่ยนชีวิตของคนได้เลยนะ
1. ‘คนรวย จะให้ความสำคัญกับเวลา มากกว่าเงิน’ ...เพราะเงิน ใช้แล้วหาใหม่ได้ ...แต่เวลาใช้แล้วหมดไป
2. ‘คุณขายเวลาชีวิต คุณเดือนละกี่บาท’ ..ก็จะมีตั้งแต่ หมื่นบาท แสนบาท ล้านบาท ...แต่ถ้าคุณไปถามเศรษฐี เขาจะบอกว่า ‘ผมไม่ขาย ...แต่ผมจะขอซื้อเวลาคุณ ...คุณขายเท่าไหร่ล่ะ ?’
3. ‘เวลาที่ซื้อได้ คือ เวลาคนอื่น’ ...แต่เวลาของเรา เราซื้อไม่ได้ เพราะ เราต่างเป็นผู้ใช้เวลาของเรา
4. ‘ถ้าผมหาเงินจากการเอาเวลาชีวิตไปแลก ผมจะขี้เหนียวและ ประหยัดมาก เพราะ เงินนี้ โคตรมีค่าเลย’ ...แต่ผมจะ ใช้เงินง่ายขึ้น เมื่อเงินนี้ ผมได้จาก Passive Income ...เดี๋ยว สินทรัพย์ ที่ผมถือ ก็หาเงินมาเพิ่มให้ผมเอง ดีจัง !!
5. ‘สินทรัพย์ที่ดีที่สุด ที่หาเงินมาแทนเรา คืออะไร’ ..สำหรับผม มันคือ หุ้น ...และผมจะซื้อสะสมมันเพิ่มขึ้นเมื่อมีวิกฤต เพราะ จังหวะนั้นหุ้นจะถูก
6. ‘หุ้น มันดีแบบนี้ แล้วทำไม คนส่วนใหญ่ ไม่สะสม ไม่ออมในหุ้น’ ...หนึ่ง ผมว่าเขาไม่เข้าใจ ...สอง เขาอาจจะรู้ แต่เขาไม่เคยเตรียมเงินไว้ซื้อ โอกาสมาก็เลยพลาด ...สาม เขาอาจจะรู้และเตรียมเงินแล้ว แต่พอเจอวิกฤตจริง ก็ไม่กล้าซื้อ เพราะ เขากลัวซื้อแล้วราคาลงต่อ ...อยากซื้อจุดต่ำที่สุด ...เคล็ดลับ มันคือ ไม่ใช่รอ แต่ต้องทยอยซื้อไปเรื่อยๆ ทุกครั้งที่มันมีวิกฤต ...มันง่ายแค่นั้นเองจริงๆ
7. ‘เมื่อผมสะสมหุ้น มาถึงจุดนึง หุ้นจะซื้อเวลาชีวิตคืนให้ผมเอง’ ...เมื่อเราสะสมหุ้นมากพอ ปันผลมันก็เลี้ยงเราได้ในที่สุด ...แล้วเราก็จะได้ ‘เวลา’ ที่มีค่าของเราคืนมา
เมื่อเข้าใจ 7 ข้อนี้ ...เราก็ควรศึกษาการออมในหุ้น ให้เข้าใจ แล้วค่อยๆ ทำให้สำเร็จในที่สุดครับ
#ภาววิทย์กลิ่นประทุม
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
7 เรื่อง ที่ทำให้หุ้นไทยย่ำแย่ถึงปัจจุบัน 1. เจ้าของเอาหุ้นตัวเองไปตึ้ง …คือเอาหุ้นไปค้ำประกัน แล้วเอาเงินที่กู้ออกมา ส่วนใหญ่ใช้ในทางที่ไม...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
หลายคนสงสัยว่า ตลาดหุ้นผันผวนสุดๆ ทำไมนักลงทุนระยะยาวถึงแทบไม่เคยดูราคาหุ้นขึ้นลงรายวันเลย ? "บ้าหรือ เงินแกว่งขึ้นลงเป็น แสน เป...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น