‘ของแพงที่สุดในชีวิต ที่คุณเคยซื้อคืออะไร’
บางคนก็ตอบว่า บ้าน , คอนโด , รถยนต์ อะไรก็ว่าไป ...กว่าจะซื้อได้แต่ละอย่าง บางทีผ่อนหนี้กันหัวโตเลยทีเดียว
แต่สำหรับผม ของที่แพงที่สุดในชีวิตผมคือ ‘เวลา’ ...ถ้าจะซื้อของ ผมต้องซื้อเงินสด ไม่ผ่อน ถ้าซื้อสดไม่ได้ ก็รอไปก่อน ...สิ่งเดียวที่ผมจะยอมผ่อน ก็คือ ‘การซื้อเวลาของชีวิต’
ถ้าให้ลำดับความสำคัญ ในชีวิต ผมมี 2 เรื่อง
1. ‘ผมอยากมีชีวิต ที่ไม่ต้องมาห่วงเรื่องเงิน’
2. ‘ผมอยากมีเวลา ที่ใช้ในสิ่งที่เราอยากทำ’
ตอนแรกผมก็มานั่งคิด ว่า ‘ทำไมโจทย์ชีวิตกรู มันยากเกินไปหรือเปล่า ?’
ใช่!! ถ้าทำผิดวิธี โจทย์แบบนี้ ไม่มีทางไปถึงแน่นอน ..ตายก่อน บรรลุเป้าหมาย
มันตัองเริ่มจาก ‘วิธีคิดที่ถูกต้อง’ ดังนี้
ข้อ 1 ...ต้องหาวิธีสร้าง Passive Income ให้มีรายได้ เข้ามา ให้มากกว่า ค่าใช้จ่ายอย่างต่อเนื่อง ...ซึ่งหนีไม่พ้น ต้องเรียนรู้ การลงทุนทางใดทางหนึ่ง
ผมเลือก ‘ออมหุ้น’ เพราะ ได้ทั้งปันผล และ การเติบโต
สิ่งที่ผมได้มาอย่างไม่คาดคิด จากการเริ่มออมในหุ้น ก็คือ ‘การเข้าใจสัจธรรมของมนุษย์’ ...ผมเรียนรู้โดยบังเอิญ จากแค่ถือหุ้นนี่แหละ
ครั้งนึงพอร์ตผมเคยโตแบบไม่คาดคิด แต่สุดท้ายไม่ได้ขาย พอร์ตลดมาเกือบครึ่ง ...ทำใจแทบไม่ทัน ...ก็ลองมาคิดทบทวนว่า ‘แล้วคนที่พอร์ตใหญ่กว่าผม อย่างพวกเจ้าสัว พอร์ตเป็นหมื่นล้าน เวลาตลาดแกว่ง ก็เท่ากับ เขารวยขึ้น จนลง แบบนี้ตลอดเวลา’ ...แล้วเจ้าสัวเขาทำใจยังไงล่ะ ?
เมื่อวาน พอร์ตพันล้าน พออาทิตย์ถัดไป ดันเกิดวิกฤตเศรษฐกิจ พอร์ตลดลงเหลือ 500 ล้าน ...เฮ้ย !! 1 สัปดาห์ เงินหายไปเลย 500 ล้าน ....ไปฆ่าตัวตายเลยดีกว่า !!
ใช่!! คนที่ถือหุ้นยาว จะรู้เลยว่า จริงๆแล้ว ถ้าเรามัวแต่มองว่า พอร์ตโตเท่าไหร่ กำไร หรือขาดทุนแค่ไหน สุดท้ายคุณถือหุ้นไม่ได้หรอก ....ต้องเปลี่ยนวิธีคิด
‘พอเข้าใจเรื่องนี้ ก็เริ่มเรียนรู้ว่า ถ้าเราอยากมีอิสรภาพทางการเงิน เราต้องมองผ่านราคา ...มองไปที่มูลค่าเป็นหลัก’ .....หลังจากนั้น การลงทุนผมก็เปลี่ยนไป นิ่งขึ้น ...หุ้นขึ้นก็ไม่ตื่นเต้น เพราะรู้ว่า เดี๋ยวเราก็ตามได้ หาจุดเข้าทันอยู่แล้ว
หรือ พอหุ้นลง ก็รู้ว่า จุดไหนควรเริ่มทยอยเก็บ ...ไม่ต้องรอข่าวดี ด้วยซ้ำ ...ขืนรอข่าวดี หุ้นมันวิ่งไปเป็น 100% แล้ว ...ช้าไป!!
พูดง่ายๆ ว่า แค่โจทย์ ข้อ 1 ผมใช้เวลากว่า 10 ปี เรียนรู้การออมในหุ้น เพื่อตอบโจทย์
ข้อ 2 ...ผมอยากมีเวลาทำสิ่งที่อยากทำ ...จริงๆ ถ้าทำข้อ 1 ได้ มันก็ได้ข้อ 2 ด้วย ....สิ่งสำคัญของข้อ 2 คือ คนส่วนใหญ่ ไม่รู้หรอกว่า จริงๆ ชีวิตอยากจะทำอะไรจริงๆ ...คนเรามักจะรู้จักความต้องการจริงๆ ของตัวเอง ก็เมื่อเราเจอปัญหา เจอวิกฤตครั้งใหญ่ นั่นแหละ รู้จักตัวเองขึ้นเยอะเลย !!
....ผมเคยเจอผู้ใหญ่ท่านนึง เขาบอกว่า ‘ชีวิตคนส่วนใหญ่มัวแต่ทำมาหากิน หาเงิน พอรู้ตัวอีกที ก็แก่แล้ว ...สุดท้ายก็ยังเอาตัวไม่รอดอยู่ดี’ ...ฟังแล้วโคตรหดหู่
นั่นแหละ ที่ผมต้องพยายาม ไม่ให้เงินมาเป็นนายเรา ...เราจะต้องเป็นนายเงิน ให้เงินมันทำงานให้เรา
ที่เล่าเรื่องนี้ ไม่ได้อยากจะอวด หรืออะไร ...แต่อยากจะบอกว่า เผอิญผมโชคดี ที่เจอผู้ใหญ่หลายๆ คนชี้แนะ ตั้งแต่อายุยังน้อย ก็เลยเรียนรู้ ปรับตัวได้เร็ว
ก็เลยอยากแชร์เรื่องนี้ ให้เพื่อนๆ โดยเฉพาะคนรุ่นใหม่ ที่ยัง งง กับ การใช้ชีวิต ให้ลองมองในมุมนี้บ้างครับ
#ภาววิทย์กลิ่นประทุม
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
5 หลักการหา S Curve ใหม่ เพื่อโอกาสที่ใหม่ใหญ่ขึ้น 1. ‘S Curve คือ ความบังเอิญ ไม่ใช่การวางแผน’ …พูดง่ายๆ ทุกสิ่งที่เปลี่ยนชีวิตครั้งใหญ่ ม...
-
"เรื่องของการมองเวลาเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ ..คุณว่าประเทศอย่างอิสราเอล หรือคนยิว เขามีเคล็ดลับอย่างไรถึงเก่งและครองโลกเศรษฐก...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น