‘โลกนี้จะน่าเบื่อขนาดไหน ถ้าไม่มีเศรษฐีใหม่เกิดขึ้นเลย!!’
คำพูดนี้ มันเตือนสติผมเสมอ เมื่อมันมีวิกฤตเกิดขึ้น หรือ มันมีการเปลี่ยนแปลงเกิดขึ้น
คนส่วนใหญ่มักคิดว่า ‘ถ้าคุณอยากเป็นรวย ก็เกิดเป็นลูกคนรวยซิ ...อ้าว!! แล้วถ้ากรูเกิดมาไม่รวย แปลว่า กรูต้องไปเกิดใหม่หรือ ?’ ....ไม่ใช่เลยครับ เป็นความคิดที่ผิดอย่างมาก
ผมอยากเล่า ประสบการณ์ตรง ในชีวิตผมเลย
‘ถ้าวันนั้น ผมไม่ทำร้านอาหารเจ๊ง ...วันนี้ผมคงเป็น พ่อครัว ผัดข้าว อยู่ออสเตรเลียแน่นอน’ ...ย้อนเวลากลับไป ผมเป็นเด็กจบใหม่ ที่อยากสร้างธุรกิจ
ผมเริ่มจากฝึกงานในร้านอาหาร ค่อยๆ เรียนรู้ จากคนที่ทำกับข้าวไม่เป็นเลย ...เอาง่ายๆ ฝึกตั้งแต่ล้างจาน ว่า ล้างยังไงให้เร็วและสะอาด ...ฝึกเสริฟ ว่า เสริฟยังให้ให้ดูดี แล้วดูแลคนได้จำนวนมาก โดยใช้คนน้อยที่สุด
ผมทำได้ดีมาก จากลูกจ้าง มาสู่ร้านเล็กๆ แบ่งเช่า เพราะ ไม่มีเงินค่าเช่าทั้งหมด ก็เลยขอแบ่งเช่าที่ร้านอื่นเอา ...พอดีก็ขยายสาขาเพิ่มจนมีร้านอาหารหลายสาขาในออสเตรเลีย
โชคไม่ดี ผมขยายเร็วเกินไป ...ไม่ซิ พูดใหม่ ‘โชคดี ผมขยายเร็ว เกินตัว จนเจ๊ง !!’ ...ตอนนั้น รู้นะ ว่า ‘ขยายเกินตัว’ แต่อยากสำเร็จเร็ว ก็ลุยแหลก จนพบว่า มันไปต่อไม่ได้ รายจ่าย มันมากกว่า รายได้ ...หนี้มันเกินตัว ...ปิดครับ เจ๊ง !!
นั่นแหละ จุดเปลี่ยนชีวิต ...!!
เพราะ การเจ๊งในครั้งนั้น ทำให้ผมต้องกลับมา ทบทวนตัวเอง ...ผมรู้จักตัวเองมากขึ้นจริงๆ ...ผมขยันและทำงาน 7 วันไม่มีหยุด แต่บทสรุป มันไม่ได้ทำให้ผมรวย มันแค่เหนื่อย จนลืมคิดว่า ที่เราทำมันใช่ทางที่ทำให้เรารวยรึเปล่า
หลังจากนั้น 10 ปี ..วันนี้ ผมเป็น นักลงทุน เป็นคนมีชื่อเสียงในวงการหุ้นของประเทศไทย ...ใช่!! จาก เซฟ ผันตัวไปเป็น เซียนหุ้น (ได้ด้วยเหรอ ?)
ผมอยากสรุปให้ เข้าใจง่ายๆ ดังนี้
1. ‘ความล้มเหลว ในวันนี้ ถ้ามันไม่ทำให้คุณตาย มันจะเป็นจุดเริ่มต้นของโอกาสครั้งใหม่’
2. ‘ทุกวันนี้ เราโชคดี ที่อยู่ในโลกที่สร้างตัวได้เร็วมาก’ ...สมัยก่อนใครอยากรวย ต้องทำธุรกิจทั้งชีวิต ...บางธุรกิจทำกัน 2 ชั่วอายุคน กว่าจะสำเร็จ ...ทุกวันนี้ 10 ปี ถ้าถูกที่ ถูกทาง คุณก็รวยจนใช้ไม่หมดแล้ว
3. ‘การเรียนรู้ ที่เร็วที่สุด คือ จากความผิดพลาด’ ...ดังนั้น ถ้าพลาด ยอมรับ แล้วเรียนรู้ ...พอพลาดบ่อยๆ คุณจะ ‘รู้วิธีพลาด’
4. ‘คนที่รู้วิธีพลาด จะจำกัดความเสี่ยงเป็น’ ...การลงทุนครั้งนี้ ถ้าพลาด เราจะไม่ตาย ไม่กู้ ไม่เกินตัว ...สุดท้าย ถึงพลาด ก็กลับมาสู้ใหม่ได้เสมอ ...วันนึงต้องเป็นวันของกรู
5. ‘วันของกรู’ ...วันของกรู มาถึง เมื่อคุณสมควรแล้วกับสิ่งที่ได้รับ
ทุกวันนี้ผมเรียนรู้ว่า ‘คนที่รวย เพราะ เขาสมควรรวยแล้ว’ ...คนเหล่านี้ ผ่านความล้มเหลว เรียนรู้ มองหาโอกาสใหม่ ไปเรื่อยๆ อย่างอดทน ...จนเขาเจอ วันที่เป็นของเขานั่นเอง
ใช่!! ถ้าวันนี้คุณพลาด จริงๆ คุณมาถูกทางแล้ว ..เรียนรู้ ก้าวผ่านมันไปให้ได้
6. ‘ถ้าคุณอยากรวย คุณต้องเริ่มลงทุน’ ...ใครมีอาชีพอะไรไม่สำคัญ เพราะ ‘นั่นคือ การทำงานหาเงิน’ ...ถ้าอยากรวย ต้องเอาเงินที่หา มาทำให้ ‘เงินทำงานให้เรา’
....เมื่อเงินทำงานให้เรา อย่างแนวทาง ‘ออมในหุ้น’ ...ชีวิตเราจะค่อยๆ รวยขึ้น และ สบายขึ้น เมื่อเวลาผ่านไป
...ผมชอบ รวยช้า แต่รวยชัวร์ ...นี่แหละ วิธี ออมในหุ้น !!
#ภาววิทย์กลิ่นประทุม
สนใจเปิดบัญชีหุ้น หรือ ออมหุ้น คลิ๊กที่นี่เลย
http://bls.tips/pawawitTeam
หรือ โทร 02-618-1111 บอกทีมงาน ว่า “เอาแบบออมหุ้นอัตโนมัติ ที่พี่แพ้ทแนะนำ”
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
7 เรื่อง ที่ทำให้หุ้นไทยย่ำแย่ถึงปัจจุบัน 1. เจ้าของเอาหุ้นตัวเองไปตึ้ง …คือเอาหุ้นไปค้ำประกัน แล้วเอาเงินที่กู้ออกมา ส่วนใหญ่ใช้ในทางที่ไม...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
หลายคนสงสัยว่า ตลาดหุ้นผันผวนสุดๆ ทำไมนักลงทุนระยะยาวถึงแทบไม่เคยดูราคาหุ้นขึ้นลงรายวันเลย ? "บ้าหรือ เงินแกว่งขึ้นลงเป็น แสน เป...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น