วันเสาร์ที่ 4 เมษายน พ.ศ. 2563
10 คุณสมบัติของคนที่สมควรร่ำรวย
‘คนแบบไหน ที่ยังไง ก็ต้องรวย !!’
โถ่เอ๋ย!! พูดแต่เรื่องรวย ...จนๆ อย่างกรู เท่ห์กว่าเยอะ ...ครับ ครับ !! ตามสบายครับพี่ เอาที่สบายใจเลยครับ
โลกทุนนิยมทุกวันนี้ เราปฏิเสธไม่ได้ว่า มันขับเคลื่อนด้วยเงิน ...ออกจากบ้าน ก็เสียเงินทันที ...เฮ้ย!! หายใจก็เสียเงินแล้ว ...เราจึงควรรู้ คนแบบไหน ที่มันดึงดูดเงิน ดึงดูดความรวย
เอางี้ ถ้าคุณมีนิสัยแบบนี้ ยิ่งมาก ยิ่งการันตีว่า ‘ต่อไปคุณจะรวยแน่นอนครับ’
1. ‘คนชอบแก้ปัญหา’ ...คนชอบแก้ปัญหา ถ้าแก้ปัญหาที่ใหญ่แค่ไหน ก็รวยเท่านั้น ...เพราะ ทุกปัญหา คือ โอกาสของธุรกิจ
2. ‘คนที่เป็นผู้นำ’ ...ไม่ต้องสงสัย ทุกที่ มีผู้นำ ..ถ้าคุณเป็นผู้นำ คุณร่ำรวยกว่าผู้ตามเสมอ...จะเป็นผู้นำ ต้องคิดเผื่อคนอื่น ต้องเสียสละ
3. ‘คนคิดยาว’ ...ยกตัวอย่าง ถ้าเล่นหุ้นสั้นๆ ซื้อมาขายไป ไวๆ กำไรเร็วๆ อย่างมากก็ได้กำไรเล็กๆ น้อยๆ ...แต่คนคิดสั้น ในการลงทุน จะไม่เคยมีหุ้น 10 เด้ง 100 เด้ง ...ไม่เคยมีหุ้นเปลี่ยนชีวิต เพราะ ถือไม่ยาวพอ ...ทนรวยไม่ได้ ...ขายก่อนรวยครับ
4. ‘คนชอบสร้างระบบ’ ...การทำงานมี 2 แบบ คือ หนึ่ง ใช้แรง หนักเข้าว่า ..สอง สร้างระบบ แล้วให้ระบบทำงานแทน เราเบาลง มีประสิทธิภาพมากขึ้น ...นักสร้างระบบ มักผันตัวเอง เป็นเจ้าของธุรกิจในที่สุด
5. ‘คนใฝ่รู้’ ...เศรษฐีเกือบทุกคน ถ้าไม่ใช่นักอ่าน ก็เป็นนักฟังตัวยง ...ฟังมาก อ่านมาก ก็มีความรู้เยอะ เห็นโอกาสได้มากกว่า
6. ‘นักพูด นักสื่อสาร ที่กระชับ ตรงประเด็น พูดเรื่องยากให้ง่าย’ ...โลกที่ข้อมูลมันล้นเกินไปอย่างปัจจุบัน ..นักสรุป นักสื่อสาร ที่กระชับ จะสร้างโอกาสให้ตัวเองอย่างมหาศาล
7. ‘คนที่เป็นนักสะสม’ ...ไม่ว่าคุณจะสะสมอะไร มันเริ่มจากมี Passion ก่อน ..ถ้าคุณไม่มี คุณไม่เริ่มสะสมหรอก ...สอง คุณต้องมีความรู้ ...เพราะ ถ้าสะสมโดยไม่มีความรู้ นั่นเรียก คนเก็บขยะ ...ความรู้จะทำให้เราเลือกสะสมสิ่งที่มีมูลค่า ..สาม คุณต้องมุ่งมั่น ...ถ้าขาดความมุ่งมั่น ทำวันสองวันก็เลิกแล้ว ...ถ้ามี 3 ข้อนี้ แปลว่า คุณมีคุณสมบัติเริ่มต้นของนักสะสม ที่ร่ำรวยได้
8. ‘คนที่เพื่อนรัก’ ...คนที่เพื่อนรัก เขาต้องเป็นคนดี มีน้ำใจ คิดถึงคนอื่น
9. ‘คนกตัญญู’ ...ถ้าปราศจากความกตัญญูรู้คุณ ก็ไม่มีทางเจริญ ...ยุคนี้ บุญคุณต้องทดแทน ส่วนความแค้นลืมๆ มันไป
10. ‘คนที่ฉลาดลงทุน’ ...มีคำพูดที่ว่า เศรษฐีพันล้าน จริงๆ เงินที่ได้ มันไม่ใช่เงินของเรา มันเป็นเงินที่คนอื่นฝากเอาไว้ชั่วคราว เพราะ ว่า เรามีความสามารถจัดสรรทรัพยากรได้ดีกว่าก็เท่านั้นเอง
...เงินจริงๆ คือ ตัวแทนของทรัพยากร วัตถุดิบ แรงงาน เวลา และ องค์ความรู้ของคนบนโลก
....เงินจะวิ่งเข้าหาคนที่จัดการเงินได้ดีกว่านั่นเอง
ลองสำรวจดู ว่า คุณมีคุณสมบัติของคนรวยกี่ข้อ ...ถ้ามีครบ ผมเดาได้เลยว่า วันนี้คุณรวยอยู่แล้วครับ
#ภาววิทย์กลิ่นประทุม
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
7 เรื่อง ที่ทำให้หุ้นไทยย่ำแย่ถึงปัจจุบัน 1. เจ้าของเอาหุ้นตัวเองไปตึ้ง …คือเอาหุ้นไปค้ำประกัน แล้วเอาเงินที่กู้ออกมา ส่วนใหญ่ใช้ในทางที่ไม...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
หลายคนสงสัยว่า ตลาดหุ้นผันผวนสุดๆ ทำไมนักลงทุนระยะยาวถึงแทบไม่เคยดูราคาหุ้นขึ้นลงรายวันเลย ? "บ้าหรือ เงินแกว่งขึ้นลงเป็น แสน เป...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น