หลายคนเปิดกราฟหุ้นแล้วสงสัยว่า "ไอ้แท่งๆ ที่มันเรียงรายใน Chart หุ้น มันหมายความอีหยัง!!" ..โอเค สั้นๆง่ายๆ มันเป็นบันทึกราคาของหุ้น ที่ถูกคิดค้นขึ้นมาโดยพ่อค้าข้าว ในศตวรรษที่ 17 ...หลังจากที่พ่อค้าข้าวผู้นั้นให้กำเนิด Candlestick ก็สร้างความมั่งคั้งมหาศาลให้แก่เขาและครอบครัว ...เท่ห์ จริงๆ
เอ้า!! มาดูกัน...ความยาวของเส้น บ่งบอกถึง การเคลื่อนไหวของราคาระหว่างวัน
จุดปลายสุดของไส้ คือราคาต่ำสุดของวัน
จุดยอดสุดของไส้ คือราคาที่วิ่งขึ้นไปสูงสุดของวัน
..ในส่วนเนื้อเทียนที่อ้วนๆ นั่นคือ ราคาเปิดและปิด
..."ถ้าแท่ง(โปร่ง)แสดงว่า ราคาเปิดต่ำกว่าราคาปิด (แท่งโปร่งก็แปลว่าวันนั้น หุ้นขึ้นนั่นแหละ)"
..." ส่วนแท่ง(ทึบ) หมายความว่า เปิดสูงแล้วปิดต่ำกว่า (แท่งทึบก็แปลว่าวันนั้นหุ้นลง)"
...จบแล้ว ง่ายสุดปี๊ด!!
ผมว่าการเรียน Technical หลายคนพยายามเรียนให้มันยาก ทั้งที่จริงทำให้ง่ายก็ได้
... เป้าหมายของการดูคือ เราต้องการจะรู้ว่า ต่อไปมันจะขึ้นหรือมันจะลง ..ก็แค่นั้น
ดังนั้นแท่งที่ส่งสัญญาณว่าจะขึ้น มันก็คือ Bullish Candle
..ส่วนแท่งที่สื่อว่าจะลง ก็คือ Bearish Candle
ดังนั้น สีดำก็มีแนวโน้ม Bearish ส่วนแท่งโปร่งๆก็คือ Bullish
..."ยิ่งดำยิ่งแย่ ยิ่งขาวยิ่งแจ๋ว น้ำลายหก...หุ หุ หุ"
...ส่วนความยาว "ของแท่ง" ... ยิ่งยาวก็ยิ่งเสียว ---บ่งบอกสัญญาณชัดเจน
คือถ้าแท่งดำยาว ก็นึกถึงนิโกร ..อึ๋ย!! น่ากลัว
---แต่ถ้าแท่งขาวๆ ยาวๆ ก็ส่งสัญญาณขาขึ้น ที่ดี
"เนื้อเทียน กับ ไส้เทียน (ดูภาพประกอบ เนื้อเทียนก็คือ ไอ้ตรงอ้วนๆตรงกลาง ส่วนไส้ก็คือ เส้นๆนั่นแหละ) ..ไม่ต้องไปจำชื่อให้มันปวดหัว แต่ถ้าจำได้ คุณก็ดูเท่ห์ มันก็แค่นั้นเอง ....ความหมายของเนื้อกับไส้ ก็คือ คุณต้องแปลความหมายของมันออกมาเป็นราคาเปิดปิด และขึ้นลงระหว่างวัน คุณก็จะเข้าใจภาพรวมของ "ทั้งวันด้วยแท่งเทียนเพียงแท่งเดียว"
ดังนั้นเนื้อเทียนอยู่ตรงด้านไหนมาก ที่ส่งสัญญาณแบบนั้น ...เช่น ถ้าแท่งเทียนยาวๆ มันก็บ่งชี้ว่า วันนั้นในตลาดมีคนที่มีความเห็นไม่ตรงกันอย่างมาก ราคาเปิดกับราคาปิดจึงห่างกันเยอะ
..จากนั้นพอเรามาดูเนื้อเทียนว่า สรุปวันนี้ มันเปิดแล้วปิดสูงขึ้นหรือต่ำลงเท่าไหร่
..ดังนั้น ยิ่งเนื้อเทียนเข้าไปใกล้ราคาต่ำมันก็สัญญาณลง คือ Bearish
..ส่วนถ้าเนื้อเทียนมันไปใกล้ราคาสูง มันก็ Bullish นั่นเองครับ
"คำถามคือเมื่อไหร่ที่คุณควร ดูแท่งเทียน" ..ก็เมื่อคุณต้องการ Confirm ว่า Trend ที่คุณมองมันถูกหรือเปล่า อย่างเช่น (ในรูป) พอราคามันลงเรื่อยๆ แต่มาเจอแท่งดำๆ ไส้ยาวๆ แต่เนื้อมันอยู่ข้างบน (เขาเรียก Hammer) มันก็หมายความว่า เนื้อเทียนมันเข้าไปใกล้ราคาสูง มันก็คือ Bullish ..จะเห็นได้ว่าพอเราเห็นสัญญาณ Bullish หลายๆแท่ง มันก็เลยเป็นสัญญาณกลับตัวของราคาเข้าเป็นขาขึ้น อย่างที่เห็น (อย่างที่ บอกน่ะครับว่า Candlestick มันเป็นตัวประกอบ ดังนั้น มันใช้มองภาพเล็กๆ -- ที่เล็กกว่า Trend ลงไป)
เสริมนิดนึงนะครับว่า "ราคาที่สำคัญที่สุดของวัน คืออะไร" --ก็คือ "ราคาปิดนั่นเอง" เพราะคนที่ยอมถือหุ้น ตอนปิดมันหมายความว่า เขามีความมั่นใจมากกว่าคนที่ซื้อหุ้นระหว่างวัน เพราะเขาต้องถือข้ามวัน ดังนั้นเขามีความเสี่ยงที่มากกว่า ..."ราคาปิดจึงมีความหมายที่สุด ในการอ่านแท่งเทียน"
ลองฝึกอ่านดูครับ ..ผมว่าเป็นประโยชน์ ศึกษาไปเรื่อยๆ ครับ
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
7 เรื่อง ที่ทำให้หุ้นไทยย่ำแย่ถึงปัจจุบัน 1. เจ้าของเอาหุ้นตัวเองไปตึ้ง …คือเอาหุ้นไปค้ำประกัน แล้วเอาเงินที่กู้ออกมา ส่วนใหญ่ใช้ในทางที่ไม...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
หลายคนสงสัยว่า ตลาดหุ้นผันผวนสุดๆ ทำไมนักลงทุนระยะยาวถึงแทบไม่เคยดูราคาหุ้นขึ้นลงรายวันเลย ? "บ้าหรือ เงินแกว่งขึ้นลงเป็น แสน เป...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ขอบคุณครับพี่แพท *-*
ตอบลบ