วันศุกร์ที่ 9 กรกฎาคม พ.ศ. 2553
มุมมองในเรื่องของงานโดยผู้ก่อตั้ง Intel (Andy Grove)
Hon Hai Precision ผู้ผลิต Outsource IT รายใหญ่ที่สุดของโลก (มีพนักงาน 800,000 คน) ..ภายใต้ชื่อบริษัท Foxconn (ที่ไม่นานมานี้ มีข่าวพนักงานเครียดจนฆ่าตัวตายไปหลายคน) --ที่ Foxconn มีหน้าที่รับจ้างผลิตสินค้าให้ HP, Microsoft, Dell, Intel , Sony , Apple
แค่ Apple อย่างเดียว Foxconn มีพนักงานที่ผลิต ipod , iphone , Imac รวมกันถึง 250,000 คน ในขณะที่คนงานของบริษัท Apple ในอเมริกามีเพียง 25,000 คน (งานจำนวน 10 เท่า ที่เคยอยู่ในอเมริกาถูก ส่งไปทำที่จีน)
..นี่แหละปัญหาที่ Andy Grove มอง (คือ เขามองว่า การที่อเมริกา outsource การผลิตออกไปประเทศที่มีแรงงานต่ำ กำลังเป็นดาบสองคมที่กลับมาฆ่าอเมริกาเอง
ใน Silicon Valley (ดินแดนสวรรค์ของผู้ประกอบการ IT) กำลังจะตาย ...Andy Grove เล่าว่า สมัยที่เขาก่อตั้ง Intel ใหม่ๆ ค่าจ้างคนงานอยู่หลักพันในปี 1968 แต่ปัจจุบัน ค่าจ้างของคนงานอยู่ใน หลักแสน ..(หลายคนอาจจะ งง ว่า ค่าจ้างเพิ่มจากพันเป็นแสน แต่ราคาสินค้ากลับไม่ได้เพิ่ม กลับถูกลงเรื่อยๆ เช่น สินค้า Hi-tech เป็นต้น)
สาเหตุที่เป็นเช่นนี้ ก็เพราะ Silicon Valley ได้ย้ายฐานการผลิตเดิมจากที่นั่น ออกไปยังประเทศที่ค่าแรงถูกอย่าง จีน , อินเดีย ..ทำให้ที่ อเมริกา สามารถจ้างพนักงานได้น้อยลง คือ เหลือเฉพาะ Knowledge Worker จึงสามารถให้ค่าจ้างแพงได้ --ผลข้างเคียงก็คือ "ในอเมริกา คนส่วนน้อยได้เงินเดือนสูงอย่างสุดโต่ง ในขณะที่คนส่วนใหญ่ตกงาน เพราะตำแหน่งงานถูก Shift ไปที่จีน"
Andy Grove กล่าวว่า การทำเช่นนี้ถือเป็นความพิดพลาดอย่างยิ่งของอเมริกา เพราะเป็นการทำให้เกิดการว่างงานอย่างมหาศาล รวมทั้งสร้างความแตกต่างของรายได้ เนื่องจากคนส่วนใหญ่ ไม่สามารถปรับตัวกลายเป็น Knowledge Worker ได้...ถ้ามองย้อนไปดู สมัยก่อนที่จีน จะมาเป็นฐานการผลิตของโลก ..ญี่ปุ่นก็เคยเป็นแบบจีนมาก่อน --ซึ่งจุดนี้ทำให้ จีน มีการจ้างงานที่มหาศาล และเป็นการสร้างความชำนาญและประสบการณ์ในการทำงาน อย่างมหาศาลในจีน
"ตำแหน่งงานต่างหากที่สำคัญ ต่อภาพรวมเศรษฐกิจ" ดังนั้นในมุมมองของ Andy Grove การหลงว่าตัวเองเป็นประเทศที่อยู่บนเศรษฐกิจฐานความรู้ และเน้นที่ Knowledge Worker นั่นเป็นเรื่อง "ไร้สาระ" (เพราะแน่นอน ทุกคนไม่สามารถเป็น Knowledge Worker ที่มีรายได้สูงอย่าง ผู้บริหาร, นักกฏหมาย, หมอ หรือ วิศวะ ได้ ..และโดยส่วนใหญ่ คนก็จะใช้แรงงานเป็นหลัก)
ดังนั้น ทุกวันนี้ แนวทางการสร้างงานในอเมริกา จึงเดินสวนทางกับ ความเป็นจริง (น่ากลัวมาก!!) --กลับมาดูเมืองไทย จะเห็นได้ว่า เรายังโชคดี ที่เรายังคงเป็นฐานผลิตอุตสาหกรรมที่ใหญ่ในหลายๆด้าน ดังนั้น เศรษฐกิจในอุดมคติ กับ ความเป็นจริง เป็นเรื่องที่
คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยเข้าใจ จึงถูกโน้มน้าวความคิด ไปได้ง่าย โดยนักวิเคราะห์ และนักวิชาการ
...จะเห็นได้ว่าการเดินอย่างสุดโต่ง ในด้านใดด้านหนึ่งมากเกินไป อาจนำมาซึ่งความหายนะ เช่น อเมริกา พยายามลดต้นทุน และ ย้ายงานที่สร้างมลพิษออกไปจีน ในมุมนึงทำให้อเมริกาสะอาดขึ้น --แต่มันจะไม่มีประโยชน์อะไรเลย หากประเทศคุณสะอาด แต่คนส่วนใหญ่"จน"
(แต่จีนมองอีกมุม เขาคิดว่า การสร้างงานเป็นสิ่งสำคัญกว่าการสร้างให้ทุกคนมีรายได้สูง "เพราะมันเป็นไปไม่ได้" แต่จีนชอบที่จะสร้างงานมากกว่า ถึงขนาดที่ว่า จ้างคนมาสร้างถนน แม้จะไม่มีรถมาวิ่ง หรือ จ้างคนมาทำความสะอาด ก็ยังดีกว่าให้เขาอยู่บ้าน กินเงินช่วยเหลือรัฐบาลแบบอเมริกา)
..น่าคิดจริงๆ
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
7 เรื่อง ที่ทำให้หุ้นไทยย่ำแย่ถึงปัจจุบัน 1. เจ้าของเอาหุ้นตัวเองไปตึ้ง …คือเอาหุ้นไปค้ำประกัน แล้วเอาเงินที่กู้ออกมา ส่วนใหญ่ใช้ในทางที่ไม...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
หลายคนสงสัยว่า ตลาดหุ้นผันผวนสุดๆ ทำไมนักลงทุนระยะยาวถึงแทบไม่เคยดูราคาหุ้นขึ้นลงรายวันเลย ? "บ้าหรือ เงินแกว่งขึ้นลงเป็น แสน เป...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
น่าจะวิเคราะห์แล้วมาเปรียบเทียบกับเมืองไทยด้วยน่ะค่ะ เพราะจะได้เห็นมุมมอง compare ตามไปด้วย
ตอบลบ