"เหล่าเจไดทั้งหลาย น้องๆ นักศึกษา พี่ยินดีด้วยนะ ที่พวกน้องๆ กำลังจะได้เงินเดือน 15,000 บาทกันแล้วนะ ...ดีใจไหม ?"
...(บรรยากาศเงียบกริบ ไม่มีความดีใจในดวงตาของน้องนักศึกษา เสมือนว่า ผมพูดอะไรผิดหรือ ? ..ผลของการตั้งใจเรียนตลอด 20 ปีที่ผ่านมาจะส่งผลให้เราได้เงินเดือนเริ่มต้นแล้วนะ 15,000 บาท ดีใจจริงๆ ..)
ถูกครับ ไม่มีใครดีใจหรอก ทั้งนายจ้าง ทั้งลูกจ้าง ...ตอนที่รัฐบบาลประกาศค่าจ้างขั้นต่ำขึ้นเป็น 15,000 บาท หลายๆ บริษัทเกือบเจ๊ง เพราะ ว่าปรับตัวไม่ทัน ต้นทุนค่าแรงขึ้น ทำตัวไม่ถูก ...แต่ถ้ามาถามลูกจ้าง น้องๆนักศึกษาที่ทุ่มเทชีวิตกว่า 20 ปี ใช้เงินพ่อแม่ไปแล้วหลายล้านบาท ว่า 15,000 ดีใจไหม ..เกือบทุกคนจะบอกว่ามันไม่พอ !!
คุณว่าอะไรคือ ปัญหา ? ...คนส่วนใหญ่ก็คงจะบอกว่า ก็ฉันไม่ได้เกิดมารวยนิ ก็เลยซวย ..เฮ้ย!! ไอ้ลูกคนรวยวันนี้มันก็หาทางออกไม่ได้เหมือนกัน ..ใช่ว่าพ่อมันรวยแล้วคนจะยอมรับ ..คุณรู้ไหมลูกคนรวย ต่อให้พยายามแค่ไหน เก่งแค่ไหน คนก็จะมองว่า ใช้เส้นสาย ..ขึ้นมาด้วยพ่อช่วย ..พวกนี้เครียดไปอีกแบบ เพราะ คนรายล้อมไม่มีเพื่อนจริงเลย ..เพราะเงินมันดึงแต่สิ่งร้าย คนร้าย คนประจบ เข้ามาเกาะหวังแต่ผลประโยชน์ ..พวกนี้ผู้หญิงก็เข้ามาหาด้วยเงิน ... "เงิน ถ้าใช้ไม่เป็น คือ อาวุธที่ทำร้ายเรานะ"
สรุปว่า ทั้งลูกคนรวย หรือ ลูกตาสีตาสา ที่จบปริญญามา ก็เจอกับปัญหาเหมือนๆกัน คือ "เราต่างไม่พอใจกับสิ่งที่เราได้รับ ...เงินน้อย ...ไม่ได้รับการยอมรับในงานที่ทำ ...ไม่มีใครเชื่อมือ ...เสนออะไรหัวหน้าก็บอกว่า ไอ้เด็กวานซืน"
ทางแก้คืออะไรดีล่ะ ?
ที่ผมเล่าให้ฟัง เพราะ ผมเจอเรื่องนี้แบบประสบการณ์ตรง ...ผมทำธุรกิจส่วนตัวเจ๊ง แล้วกลับมาของานเป็นลูกจ้าง ..ผมพยายามเต็มที่ แต่ผลคือ ไม่มีหัวหน้าสนใจความคิดของเรา ..ก็ทำไงได้ บริษัทที่เราเข้าไปทำ เขามีผู้บริหารอยู่แล้ว ..เขาแค่ต้องการ Labor ต้องการแรงงาน ..นั่นแหละ หน้าที่ของเด็กจบใหม่ !!
ทางแก้ คือ "หาจุดบอด ขององค์กรให้เจอ" เช่น ถ้าคุณเข้าไปใน บริษัท Nokia หาให้เจอว่า บริษัทเขา "อ่อน" เรื่องอะไร ทำการบ้าน คิดวิธีแก้ไข ..นั่นแหละ โอกาสในธุรกิจ ... "โอกาสในธุรกิจของเรา เกิดจากเราเห็นปัญหาที่ไม่มีคนแก้ไข"
คุณลองไปดูที่ทำงานคุณซิ ...หาดู ...จดไว้ -- นี่แหละ จุดเริ่มของการหาโอกาส ...
เจอแล้ว!! หาทางแก้ดู
วันหลัง ผมและคุณ จะต้องมาคุยกันเรื่อง การเปลี่ยน "โอกาส" เป็น "เงินล้าน"
...ผมทำได้ คุณก็ทำได้
ไปเริ่มหาก่อน !!
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
5 หลักการหา S Curve ใหม่ เพื่อโอกาสที่ใหม่ใหญ่ขึ้น 1. ‘S Curve คือ ความบังเอิญ ไม่ใช่การวางแผน’ …พูดง่ายๆ ทุกสิ่งที่เปลี่ยนชีวิตครั้งใหญ่ ม...
-
"เรื่องของการมองเวลาเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ ..คุณว่าประเทศอย่างอิสราเอล หรือคนยิว เขามีเคล็ดลับอย่างไรถึงเก่งและครองโลกเศรษฐก...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
15,000 บาท นี่คือเงินเดือนของข้าราชการและพนักงานราชการ ไม่ใช่เหรอครับ ?
ตอบลบแต่เอกชน กลัวน้อยหน้ารัฐบาล ก็เลยจัด 15,000 บาท เพื่อรั้งพนักงานของตนเองไว้ และเพื่อดึงดูดคนอื่นๆ เข้ามา