วันอังคารที่ 5 มกราคม พ.ศ. 2559
นั่งเฉยๆแล้วโชคดี หลักคิดใหม่ หรือนี่ ฮ่า ฮ่า
เดี๋ยวนี้มีวิธีคิดแบบใหม่ คือ "นั่งเฉยๆ แล้วโชคดี"
ผมหัวเราะก๊ากเลยว่า ..."เขาคิดกันแบบนี้แล้วหรือ"
วันนี้มีนิตยสารฉบับนึงมาสัมภาษณ์ผม เขามาถามเคล็ดลับ "ความสำเร็จอย่างรวดเร็ว ทำอย่างไร" ..ในใจก็คิดว่า กรูจะรู้ไหมนี่ วิธีสำเร็จเร็ว ถ้ารู้กรูทำไปแล้วอ่ะ
ก็เลยบอกไปว่า "กฏแห่งความสำเร็จเร็ว ในยุคนี้คือ"
1. ห้ามนั่งเฉยๆ ..คนส่วนใหญ่นั่งทำงานอยู่เฉยๆ รอว่า เมื่อไหร่จะมีบริษัทไหนมาเชิญไปเป็น CEO จะได้รวยกับเขาสักที ..ไอ้นี่สงสัยอ่านสามก๊กมากไปหน่อย ...เฮ้ย!! ตื่น ..ยุคนี้ไม่มีใครไปเชิญขงเบ้งอย่างคุณไปเป็นนายเขาหรอก ..ยุคนี้ขงเบ้งต้องลงจากเขาไปหางานทำ -- ดังนั้น ยุคนี้ห้ามนั่งเฉยๆ ..โชคมันไม่ได้อยู่ในงานประจำที่เราทำ แต่โชคมันอยู่ที่งานเสริมที่คุณทำระหว่างงานประจำ (บทความนี้อย่าให้หัวหน้าอ่าน เพราะ เขาคงไม่พอใจ แต่ผมบอกคุณเลยว่า ยุคนี้ไม่มีใครอยู่ได้จากงานประจำงานเดียวอีกแล้ว ..ยุคนี้คนรุ่นใหม่มีมากกว่าหนึ่งงาน ..ขายของออนไลน์ , เปิดท้ายขายของ , เปิดร้าน , ขายของ , ขายตรง , เทรดหุ้น , เล่นหุ้น , ลงทุน , ซื้อขายเช่าอสังหา , เปิดตลาด หรือ จะขายอะไรก็ว่าไป)
2. เรียนรู้ชีวิตจากงานไม่ประจำ ..งานที่สอง สาม สี่ ที่เราแอบทำ นั่นแหละ สอนชีวิต เพราะ คุณจะรู้จักชีวิตจริงจากงานเสริมนี่แหละ ว่าโลกจริงๆ การขายของ การซื้อของ การทำมา หาเงิน เขาทำกันอย่างไร คนซื้ออะไร ขายอะไร ..ตรงนี้เขาเรียกโรงเรียนชีวิตและความโชคดี
3. ทักษะจากงานเสริม จะนำโชคมาสู่ชีวิต ..ตรงนี้เป็นสิ่งที่หลายๆ คนไม่รู้ ..เพราะ จริงๆ แล้วสิ่งที่นำโชคมาให้ตัวเราคือ ทักษะการหาเงินในชีวิตจริง ที่คุณค่อยๆ หัฒนาขึ้น
4. เพื่อนใหม่ในงานไม่ประจำ จะนำโอกาสเข้ามาในชีวิต ..อันนี้รวมถึงลูกค้า และ คนที่ทำธุรกิจใหม่ๆ รวมทั้งการลงทุนของคุณ จะพาให้คุณเจอแหน่งน้ำ ..เจอโอกาสนั่นแหละ ..แล้วอย่าหวังว่าโอกาสจะมาอย่างรวดเร็ว เพราะ โอกาสและความโชคดี มันขึ้นอยู่กับความเก๋าที่เพิ่มขึ้น
5. เงินที่เสียไประหว่างทำงานไม่ประจำ ไม่ใช่ความเสียหาย แต่ให้มองว่ามันคือ ค่าเรียน ..ก็บางคนไปเรียนปริญญาเพิ่มอีกใบ ก็ต้องจ่ายค่าเรียน ซึ่งทางบริษัทก็ไม่ได้การันตีว่า ถ้าคุณได้ปริญญาอีกใบแล้วเงินเดือนคุณจะเพิ่ม ...ดังนั้น ค่าเสียหาย ระหว่างที่เราทำธุรกิจเสริม และ การลงทุน ก็คือ การจ่ายค่าเรียน ซึ่งทุกคนเขาก็เคยจ่ายทั้งนั้น ...อย่ามานั่งเสียใจว่า ทำไมฉันโชคร้าย ..จริงๆ มันคือ ค่าเรียนครับ
ผมว่า 5 ข้อนี้ เราต้องเจอ เวลาเราไปแสวงโชค
ก็ลองจดๆ ไว้ดู พอเจอจริง จะได้ร้อง "อ๋อ" นี่ไงล่ะ
สรุปเลยว่า โชคดี มันมี ..สำเร็จเร็วๆ มันก็มี ...แต่มันจะเข้ามาหาคนที่ผ่านห้าข้อที่กล่าวมาแล้วทั้งนั้น
ไม่มีนั่งเฉยๆ แล้วโชคดี
จัดไป
#ภาววิทย์กลิ่นประทุม #ออมในหุ้น
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
7 เรื่อง ที่ทำให้หุ้นไทยย่ำแย่ถึงปัจจุบัน 1. เจ้าของเอาหุ้นตัวเองไปตึ้ง …คือเอาหุ้นไปค้ำประกัน แล้วเอาเงินที่กู้ออกมา ส่วนใหญ่ใช้ในทางที่ไม...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
หลายคนสงสัยว่า ตลาดหุ้นผันผวนสุดๆ ทำไมนักลงทุนระยะยาวถึงแทบไม่เคยดูราคาหุ้นขึ้นลงรายวันเลย ? "บ้าหรือ เงินแกว่งขึ้นลงเป็น แสน เป...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ความคิดเห็นนี้ถูกผู้เขียนลบ
ตอบลบ