วันเสาร์ที่ 11 เมษายน พ.ศ. 2558
คนดวงไม่ดี ที่ประสบความสำเร็จ !!
"สิ่งที่ยากสำหรับ การทำงาน และ ทำธุรกิจในยุคนี้ คือ การปรับตัวให้ได้ในการเปลี่ยนแปลง"
คุณมองไปรอบๆ ตัวจะเห็นธุรกิจส่วนใหญ่ที่ขายสินค้าแย่ลง เงินลดลง คนรายได้ต่ำลง ...แต่ถ้ามองให้ดี ในขณะที่คนส่วนใหญ่และธุรกิจส่วนใหญ่แย่ลง ..แต่มีบางธุรกิจดีขึ้น รวยขึ้น ขายของได้มากขึ้น ...และก็มีบางคนที่รุ่งในหน้าที่การงาน ได้เงินเดือนมากขึ้น โบนัสมากขึ้น
อ๋อ!! สงสัย ทั้งสองคนทำบุญชาติที่แล้วมาไม่เท่ากัน ...ครับ นี่คือ วิธีการตอบของคนส่วนใหญ่ -- ถ้าไม่ดี แปลว่า "ดวงไม่ดี" ก็ไม่ต้องแก้อะไร อยู่ไปเรื่อยๆ รอดวงดี ...แต่ถ้าดี ก็จะบอกว่า ฝีมือ ฉันเก่ง สมควรแล้ว
"ตื่นสักที !!" ...ความจริง ทุกอย่างในโลกนี้ เราเป็นคนกำหนด ..วิธีแก้ที่ถูกต้อง คือ หาเหตุผล เช่น ถ้าธุรกิจไม่ดี ลองพิจารณาซิว่า สินค้าเราตกยุคไปแล้วหรือเปล่า เหมือนที่เคยเกิดขึ้นกับบริษัท Kodak หรือ ร้านอัดรูป ...ถ้ามันยกยุค ก็ต้องไม่ดันทุรัง ..ต้องคิดให้ออกว่า จะแก้ปัญหาอย่างไร โดยหยุดมอง Career Path ที่มันตัน ...แล้วมองไปรอบๆ ตัว หา Career Landscape คือ มองให้ออก ด้วยความสามารถของเราวันนี้ ด้วย Skill และ ความเชี่ยวชาญที่ตัวเรามีวันนี้ ทำอะไรอย่างอื่นได้หรือไม่ ...แล้วค่อยๆ เริ่มสิ่งนั้นจาก Part-time พัฒนาความเชี่ยวชาญให้สุดท้าย กลายเป็น งานใหม่ ที่เรารัก
นี่แหละ แนวคิดเริ่มต้นของ หนังสือ "สร้างล้านแรกต้องแหกกฏ"
คนที่ประสบความสำเร็จทุกคน ไม่มีฟลุ๊คครับ เขาเดินมาจุดนั้นด้วยตัวเอง!!! ...แล้วคุณล่ะ พร้อมที่จะสร้างทางเดินสู่เป้าหมายด้วยตัวเองหรือยัง ?
..."การแหกกฏ ก็คือ การกล้าคิดออกจากกรอบ คิดออกจาก Comfort Zone เพื่อหาจุดที่ดีที่สุดในจุดที่ยืนของเราเองจริงๆ"
Do or Die !!!
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
7 เรื่อง ที่ทำให้หุ้นไทยย่ำแย่ถึงปัจจุบัน 1. เจ้าของเอาหุ้นตัวเองไปตึ้ง …คือเอาหุ้นไปค้ำประกัน แล้วเอาเงินที่กู้ออกมา ส่วนใหญ่ใช้ในทางที่ไม...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
หลายคนสงสัยว่า ตลาดหุ้นผันผวนสุดๆ ทำไมนักลงทุนระยะยาวถึงแทบไม่เคยดูราคาหุ้นขึ้นลงรายวันเลย ? "บ้าหรือ เงินแกว่งขึ้นลงเป็น แสน เป...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น