วันอาทิตย์ที่ 15 มีนาคม พ.ศ. 2558
กลัวไม่สำเร็จ ทำไงอ่ะ
"กลัวไม่สำเร็จ ทำไงอ่ะ !!"
อันนี้เป็นคำพูดของนักศึกษารุ่นใหม่ ..ที่เก่งรอบด้าน เกิดมาในยุคเครือข่าย Connected World ..มีข้อมูลและความรู้ครบครัน และฟรีจาก Internet และ ก็กลัวไม่สำเร็จ "ทำไงอ่ะ!!"
ครับ!! ช่วงนี้หลายๆ มหาวิทยาลัย เชิญผมไปพูดให้นักศึกษาเขาฟัง ปีนี้เริ่มเดินสายตั้งแต่ เกษตร ..ไปมช. ..มา มข. ...คือ เท่าที่ซาวน์เสียงน้องๆ จะพูดเป็นเสียงเดียวกันว่า "หนูกลัวไม่สำเร็จอ่ะพี่ ช่วยแนะนำพวกหนูหน่อย!!"
"พี่เข้าใจ ..เพราะ พี่ก็เคยมีความรู็สึกแบบนั้นไม่ต่างกัน" ...มา !! มาหาวิธีแก้ไข
ก่อนอื่น ต้องเข้าใจก่อนว่า การกลัวไม่สำเร็จจะส่งผลดังนี้
1. เมื่อเรากลัวไม่สำเร็จ เราจะพยายามหา Know How วิธีการสำเร็จ หนึ่ง สอง สาม ซึ่งเป็นวิธีการท่องจำ และ ทำตาม คนที่ประสบความสำเร็จ ซึ่งการันตีว่า "มันใช้ไม่ได้กับเรา" ...เฮ้ย!! จริงๆ ...น้องไม่เห็นหรือว่า Bill Gates มีคนเดียว ..Mark Zuckerberg ก็มีคนเดียว ... Steve Jobs ก็มีคนเดียว ...อ.เฉลิมชัย ก็มีคนเดียว ...อยากให้รู้เอาไว้ว่า ความสำเร็จคนอื่นมันเป็นแค่แรงบันดาลใจ แต่ความสำเร็จของเรา เราต้องหาเส้นทางของเราเอง
2. เมื่อกลัวไม่สำเร็จ จะไม่กล้าคิดนอกกรอบ ...เลยต้องหาอะไรในกรอบเพิ่มขึ้น เช่น เรียนปริญญาอีกใบ เพื่อที่จะได้แน่ใจว่า เราสามารถคิดในกรอบ ท่องจำ ทำตาม องค์ความรู้เดิมๆ ที่การันตีว่า มีคนรู้เยอะแล้ว มีคนทำมากแล้ว ..ซึ่งการันตีว่า ความรู้เหล่านี้เรียนมาเพื่อเป็นลูกจ้าง เรียนมาเป็นลูกน้อง ...ไม่คิดหรือว่า ถ้าความรู้นี้ทำให้เราสำเร็จได้ ไอ้คนสอนควรจะโคตรๆๆๆ สำเร็จแล้วดิ ???
โอเค !! เครียดอ่ะดิ เพราะ ผมรู้ว่า น้องๆ กำลังเดินสายนั้น นั่นแหละ ...สายที่คิดเหมือนคนอื่น ทำเหมือนคนอื่น แล้วหวังว่า ผลลัพธ์จะแตกต่าง -- "มโนโคตร ๆ"
ถ้าเราคิดเหมือนคนอื่น เรียนเหมือนคนอื่น ทำเหมือนคนอื่น ก็จะได้ผลลัพธ์คือ เหมือนคนอื่นไง !! ... จน / แป๊ก / ไม่รุ่ง / ไม่ดัง / ไม่รวย / ไม่มีโอกาส / ไม่มีความแตกต่าง / เป็นอีกคนธรรมดา ที่บอกว่าโลกนี้ไม่มีโอกาส ไม่มีจุดยืนให้ฉัน
ฮึม!! ก็เพราะฉันไม่เคยหาจุดยืนให้ตัวเองไงล่ะ ...
ทางแก้ คือ "เลิกกลัวไม่สำเร็จ" ...ถ้าก้าวผ่านความกลัวไม่ได้ ก็ไม่กล้าทำนอกกรอบ ...
"กระโดดออกจากกรอบ ที่สร้างจากความกลัวของคุณซะ"
ลองดูซิ ...เริ่มจากสักอย่างเล็กๆ
เริ่มทำอะไรเล็กๆ ที่คิดว่า เราไม่น่าจะทำได้
... ออกจากกล่อง !! -- ไป !!!
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
5 หลักการหา S Curve ใหม่ เพื่อโอกาสที่ใหม่ใหญ่ขึ้น 1. ‘S Curve คือ ความบังเอิญ ไม่ใช่การวางแผน’ …พูดง่ายๆ ทุกสิ่งที่เปลี่ยนชีวิตครั้งใหญ่ ม...
-
"เรื่องของการมองเวลาเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ ..คุณว่าประเทศอย่างอิสราเอล หรือคนยิว เขามีเคล็ดลับอย่างไรถึงเก่งและครองโลกเศรษฐก...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น