วันอาทิตย์ที่ 9 สิงหาคม พ.ศ. 2558
ธรรมชาติสร้างสิ่งตรงข้ามเรามาทำไม
"ธรรมชาติสร้างสิ่งตรงข้ามเรามาทำไม"
เด็กๆ ผมไม่เคยเข้าใจเรื่องนี้ ...โลกผมสมัยก่อน ไม่ดำ ก็ขาว ..ไม่ขาว ก็ดำ ...ถ้ามีคนถูก อีกคนต้องผิด ...ถ้าผมถูก คุณต้องผิด ...ถ้าผมผิด แปลว่าคุณถูก -- เดี๋ยวนี้มามองย้อนไป "ความคิดเรา มันโคตรเด็กน้อย" ..เห็นตัวเองเลยว่า สมัยก่อนผมชอบ ตัดสินคนอื่นโดยเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง
จริงๆ แล้ววันนี้คนส่วนใหญ่ก็ยังคงตัดสินคนอื่นโดยเอาตัวเองเป็นที่ตั้ง ...ถ้าใครคิดไม่เหมือนฉัน แปลว่า คนนั้นผิด ..คนนั้นไม่ดี ..หรือ แม้กระทั่งนั่นคนเลว เพราะ คิดต่างจากฉัน
ช่วงหลังๆ ผมเดินทางมากขึ้น พอเจอคนที่พื้นฐานแตกต่างหลากหลาย เลยเข้าใจเลยว่า สาเหตที่ทุกคนคิดและทำไม่เหมือนกัน เพราะ เขาอยู่ในสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกัน ...และสิ่งแวดล้อมเหล่านี้แหละที่ส่งผลต่อการตีความในเรื่องต่างๆ และ สุดท้ายก็คือ ปัจจัยหลักที่ส่งผลต่อการดำเนินชีวิต ทำงาน และ ความสัมพันธ์
สิ่งที่น่าคิด คือ ทำไมถึงมีสิ่งตรงข้ามเสมอ ...ถ้าเราจน แล้วทำไมมีคนรวย ...หรือ ถ้าเรารวย ทำไมมีคนจน ...แล้วที่น่าคิดต่อ คือ คนจน คิดอย่างไร ? ..แล้วต่างกับ คนรวย คิดอย่างไร ? -- ใครก็ตามที่เข้าใจคนอีกด้าน ก็มักจะได้เปรียบ
...คนจนที่เข้าใจคนรวย ว่าคิดอย่างไร สุดท้ายคนจนคนนี้ก็จะเป็นคนรวยในที่สุด
...ส่วนคนรวย (ลูกคนรวย) ที่เกิดมาแล้วรวย โดยไม่เข้าใจคนจน ..สุดท้าย คนนี้ก็จะจนลงเรื่อยๆ จนสุดท้ายอาจกลายเป็นคนจน
..ส่วนคนรวย ที่เข้าใจคนจน ...พวกนี้จะยิ่งรวย และ รวยไปเรื่อยๆ ..ไม่มีทางจน
จุดสำคัญ คือ "การเข้าใจสิ่งตรงข้าม" ...เหมือนธรรมดา แต่ลึกล้ำ ไม่ธรรมดา !!
"อย่าใจแคบ" ...ถ้าเราไม่เก่ง พยายามเข้าใจคนเก่ง ว่าคิดอย่างไร ...สุดท้ายเราก็จะกลายเป็นคนเก่งในที่สุด !!
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
7 เรื่อง ที่ทำให้หุ้นไทยย่ำแย่ถึงปัจจุบัน 1. เจ้าของเอาหุ้นตัวเองไปตึ้ง …คือเอาหุ้นไปค้ำประกัน แล้วเอาเงินที่กู้ออกมา ส่วนใหญ่ใช้ในทางที่ไม...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
หลายคนสงสัยว่า ตลาดหุ้นผันผวนสุดๆ ทำไมนักลงทุนระยะยาวถึงแทบไม่เคยดูราคาหุ้นขึ้นลงรายวันเลย ? "บ้าหรือ เงินแกว่งขึ้นลงเป็น แสน เป...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น