วันอังคารที่ 24 กรกฎาคม พ.ศ. 2555
ความวุ่นวายในปัจจุบัน กรีซ และ จีน
"ช่วงนี้ข่าวหนาหูว่า ยุโรปจะแย่" ...ฮึม!! อ่ะนะ ประเด็นคำถามที่น่าสนใจคือ แล้วไงล่ะ -- นั่นแหละที่สำคัญ คือ กับสิ่งที่เราพบเห็น กับ ข้อมูลที่ประดังเข้ามา ...บทสรุปของการตัดสินเราจะเป็นอย่างไร นั่นแหละคือ สิ่งที่สำคัญ
"เมื่อเช้าผมหยิบหนังสือพิมพ์มาอ่าน เห็นข่าวนึงน่าสนใจมาก เขาบอกว่า เวลานี้ประเทศจีน กำลังเข้าไปซื้อบริษัทใน กรีซ ...หลายคนถ้าอ่านข่าวนี้ อาจนึกว่าจีนโง่ -- จะบ้าหรือ กรีซ แย่จะตาย คนในประเทศยังจะแห่กันไปถอนเงินจากธนาคารเลย ...แล้วไฉนจีน ประเทศที่ผู้นำโคตรฉลาด จะวิ่งเข้าไปซื้อบริษัทในประเทศกรีซอีกล่ะ" ...นั่นแหละที่เป็นสิ่งที่น่าคิด -- "ประเทศที่ผู้นำฉลาดและเข้าใจระบบทุนนิยม อย่างจีน ทำไมถึงวิ่งเข้าไปซื้อบริษัทในประเทศที่กำลังย่ำแย่อย่างกรีซ ...ก็เพราะเขาเข้าใจระบบทุนนิยมนั่นเอง ที่เป็นคำตอบ!!"
มาดูตลาด กรีซ กันว่า ..หุ้นเขาเป็นอย่างไรบ้าง!!
โอ๊ว!! จาก 5,000 จุดเมื่อปี 2008 ก่อน Sub-prime Crisis ...วิ่งลงมาเรื่อยๆจนเหลือ 500 จุดในปัจจุบัน ... "คุณคิดอย่างไร" ... สุดยอด!! นั่นคือ สิ่งที่จีนมอง ... ผมเข้าใจเลยว่า ผู้นำไทยที่ผ่านยุคต้มยำกุ้งปี 1997 มา คงคิดไม่ต่างกัน ...ในยุคต้มยำกุ้งตลาดหุ้นบ้านเราวิ่งจาก 1,780 จุด ลงไปแตะ 200 จุด ...เรียกได้ว่า เจ๊งทั้งตลาด ...และในเวลานั้น ฉลามที่เข้ามา ซื้อสินทรัพย์ไทยไปมากมาย ก็เป็นบริษัทอย่าง GE Capital ..ที่เข้ามาซื้อ Asset ที่ดีๆ แล้วทำกำไรไปอย่างงดงาม ..ท่ามกลางน้ำตาของธุรกิจไทย --- สิ่งที่เห็นในวันนี้ในกรีซ และยุโรป ที่ไม่น่าจะแตกต่างจาก วิกฤตต้มยำกุ้ง เราเท่าใดนัก ...จะว่าไปแล้ว โลกเราก็เหมือนน้ำดีๆนี่เอง ที่มันมี Cycle น้ำขึ้น น้ำลง ... เมื่อก่อนเราแย่ เราลง เขาก็ดี น้ำขึ้น ... วันนี้ยุโรป และ อเมริกาแย่ ...จีน กับ เอเชียก็ได้รับอานิสงค์ไป
แต่ประเด็นมันอยู่ที่ว่า "ผู้นำของประเทศที่ดีในเวลานี้ มีวิสัยทัศน์เพียงพอหรือไม่" ..อย่างประเทศจีน มีเงินสำรองเหลือมากมาย จากการค้าขายเกินดุล ... ปกติก็เอาเงินนั้นไปถือ พันธบัตรอเมริกัน ...ถ้าพูดให้เห็นภาพคือ เอาเงินที่เหลือใช้ ไปเก็บไว้ในรูป พันธบัตรรัฐบาลอเมริกา ที่แทบจะไม่มีดอกเบี้ย แถมอยู่ในสกุลเงินดอลลาร์ ที่ในภาพใหญ่มีแต่จะลดค่าย่ำแย่ ..ภาพมันก็คือ "เอาเงินยัดไว้ในตุ่ม แล้วฝังไว้ใต้ถุนบ้านก็คงไม่แตกต่างกัน จริงป่ะ" ....แต่อย่างที่บอกครับว่า จีนฉลาด เขาก็จึงเอาเงินนั้นไปซื้อ Asset หรือ บริษัทแทน
ซึ่ง Asset หรือ บริษัทที่จีนเข้าไปซื้อ ก็คิดง่ายๆ ว่าน่าจะเป็นบริษัท ที่ผลิตสินค้าและบริการที่คนยุโรป ต้องกินต้องใช้ ...เพราะเมื่อพายุเศรษฐกิจผ่านไป ของที่ต้องกินต้องใช้ ก็จะกลับมาดีเหมือนเดิม ซึ่งข่าวพูดถึงจีนเข้าไปซื้อท่าเรือ และ Logistic ต่างๆ ..เพราะจีนมองว่า นี่เป็นโอกาสที่จีนจะใช้เป็นยุทธศาสตร์ในการรุกเข้าไปในยุโรปนั่นเอง
ดังนั้น สิ่งที่จีนทำ ก็ไม่ต่างจากนักลงทุนที่ฉลาด ..ก็คือ "ให้กลัว เมื่อคนอื่นกล้า ...และให้กล้า ในเวลาที่คนอื่นกลัว ..และเวลานี้ ใครๆก็กลัวกรีซ ..จีนจึงกล้า ..แต่ที่สำคัญต้องกล้าอย่างฉลาดด้วย ...คือ เข้าไปซื้อสิ่งที่เป็น Asset จริงๆ และซื้อในราคาที่ต่ำกว่า มูลค่าพื้นฐานที่แท้จริง"
นั่นแหละครับ "ระบบทุนนิยม" ...มันก็คือ ธรรมะ หรือ ธรรมชาติดีๆนี่เอง ที่มีวัฎจักร มี Cycle ..มีขึ้น และ ก็มีลง ....ไอ้ที่ลง มันก็คงไม่ลงตลอดกาล วันนึงเดี๋ยวมันก็ขึ้น ก็แค่นั้นเอง
-- ประเด็นสำคัญ คือ นักลงทุนที่ฉลาด ต้องเข้าใจ Value หรือ มูลค่าที่แท้จริงของกิจการ ..ไม่ใช่มองแต่ราคาหรือ Price ที่วิ่งสับขาหลอกเราได้ตลอดเวลานั่นเอง
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
7 เรื่อง ที่ทำให้หุ้นไทยย่ำแย่ถึงปัจจุบัน 1. เจ้าของเอาหุ้นตัวเองไปตึ้ง …คือเอาหุ้นไปค้ำประกัน แล้วเอาเงินที่กู้ออกมา ส่วนใหญ่ใช้ในทางที่ไม...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
หลายคนสงสัยว่า ตลาดหุ้นผันผวนสุดๆ ทำไมนักลงทุนระยะยาวถึงแทบไม่เคยดูราคาหุ้นขึ้นลงรายวันเลย ? "บ้าหรือ เงินแกว่งขึ้นลงเป็น แสน เป...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น