วันอังคารที่ 10 พฤษภาคม พ.ศ. 2559
อยากเรียนและฝึกเทรดแบบเทรดเดอร์
หลายคนถามผมว่า ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงจะเป็นเทรดเดอร์ได้ ?
เอาตรงๆ นะ มันไม่ได้อยู่ที่เงิน แต่มันอยู่ที่ความรู้
(ลอง ฟังคลิ๊ปที่ คุณหยงพูด 'วิถีเทรดเดอร์ การดึงเงินจริงจากตลาดหุ้น' นั่นแหละแก่นของเทรดเดอร์ ที่คนส่วนใหญ่มอง มันผิดเลยทำแล้วเหนื่อย ไม่เห็นผล)
อย่างที่ผมชวนคุณหยงมาช่วยในโครงการ DW01 Master เพราะตัว DW มันเป็นการฝึกเทรดที่สามารถใช้เงินน้อยสุดแล้ว
ปกติ เราจะเปิด TFEX แล้ว Short ตลาด เก็งกำไรขาลง ปกติต้องมีเงินเป็นแสนบาท นั่นแปลว่า คนเงินน้อยกว่านั้นก็ไม่มีสิทธิเรียนรู้ ..แต่ DW01 Master ที่สอนนี่ เงินไม่กี่ร้อยบาท ก็ฝึก เทรดเก็งกำไรขาลงได้แล้ว (มันใช้เงินน้อย แต่ได้ความรู้ไม่ต่างกัน)
แล้วเมื่อ คุณมีความรู้เรื่อง DW01 คุณเอาไปต่อยอดในชีวิตจริง ไม่ต้องเทรด DW ก็ได้ เอาความรู้นี้ไปเทรด ค่าเงิน เทรดต่างประเทศ มันได้หมด เพราะ เมื่อคุณเข้าใจเรื่อง Option ซึ่งมันยากสุดแล้ว คุณก็จะกลายเป็น เทรดเดอร์ ที่ไม่ใช่แค่เข้ามาเล่นๆ ซื้อแล้วลุ้น แต่คุณจะเป็นเทรดเดอร์ ที่เอาจริง (ทุกครั้งที่ซื้อหุ้น รู้ความเสี่ยง และเข้าใจการทำเงิน)
เข้าใจการเก็งกำไร 2 ขาเหมือน เทรดเดอร์มืออาชีพจริงๆ นั่นเอง
อย่าง โครงการ DW01 Master ผมชวนคุณหยงมาให้ความรู้ เพราะแกเทรด Option อยู่แล้ว มันเป็นสินค้าที่ซับซ้อน มี Gearing มี Leverage มี Time Decay ..ซึ่งสิ่งต่างๆ เหล่านี้มันต้องมีความรู้จึงจะลดความเสี่ยงในการลงทุน แล้วพัฒนาตัวเองเป็นมืออาชีพ ทำเงินได้จริงจากตลาด
(ไม่ใช่ แค่ตลาดไทย แต่ความรู้เรื่อง Option มันเป็น Global ..ภาษา Technical ก็เป็นภาษา Global -- เมื่อพูดภาษาเทคนิคเป็น คุณจะไปเทรด อเมริกา , อังกฤษ , ญี่ปุ่น .. มันเหมือนภาษาอังกฤษนั่นแหละ มันไปได้ไกล)
ใคร สนใจเรียนรู้ไปกับโครงการ DW01 Master ก็เชิญชวนมาร่วมเรียนรู้ด้วยกัน 'สัปดาห์นี้เปิดให้รับสมัครเป็นสัปดาห์สุดท้าย โครงการจะเริ่มแล้วครับ'
รายละเอียดการสมัคร ค่าใช้จ่าย รวมทั้งตารางเรียน (ดูย้อนหลังได้) คลิ๊กที่นี่ครับ
http://investmentstation.bualuang.co.th/dw01master/
สมัครสมาชิก:
ส่งความคิดเห็น (Atom)
บทความที่ได้รับความนิยมสัปดาห์ที่ผ่านมา
-
เมื่อคืน 1 มีนาคม 2555 คุณแม่โทรมาบอกว่า "แพ้ท!! คุณตาท่านเสียแล้ว" ผมก็รู้สึกใจหายอย่างมาก เพราะคุณตาเป็น เสมือนต้นแบบ ที่สอนให้ผ...
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
"อึมครึม"..ดูแล้ว น่าลงทุนมาก..(อ้าว!!ไหงเป็นงั้น) --"แต่!!" ขอย้ำว่า "ต้องเป็นเงินนอน อีกเช่นเคย" ผมว่าหลายคน...
-
'ทฤษฎี กับ การปฏิบัติ ต่างกันอย่างไร ?' ประเด็นนี้ ผมเจอน้องๆ นักศึกษามาถาม ..เค้าคงอยากรู้ว่า สิ่งที่เขาเรียนในทฤษฎี เวลาเขาไป...
-
“ความ(บ้าคลั่ง)ของทุนนิยม” … “ใช่แล้ว..เราทุกคนอยู่ภายใต้ทุนนิยม หนีไม่พ้นแม้แต่คอมมิวนิสต์อย่างจีน หรือ Russia” ความบ้าคลั่งของทุนนิยม เริ่...
-
6 หลัก ลงทุนที่ช่วยให้เรารวยได้เร็วและง่ายขึ้น ณ บัดนาว !! 1. ‘ลงทุนในสินทรัพย์ด้วยเงินส่วนใหญ่’ …แทบจะตลอดเวลา เพราะ เราไม่รู้ว่าเมื่อไหร่...
-
10 ข้อเสีย ของลูกคนรวย เดี๋ยวนี้เราเห็นชีวิตคนรวยมากขึ้น จาก Social ..ส่วนใหญ่ก็มักจะปลอม ..ไอ้มีจริงๆ ไม่ค่อยโชว์ ..แต่ทั้งหมด เรา...
-
"ความหมายชีวิต และ ความสำเร็จ ของแต่ละคน" ..ไม่มีใครเหมือนกันเลย ...หลายคนมองว่า เงิน คือ คำตอบของทุกสิ่ง แต่เมื่อเขามีเงิน ก็...
-
5 หลักการหา S Curve ใหม่ เพื่อโอกาสที่ใหม่ใหญ่ขึ้น 1. ‘S Curve คือ ความบังเอิญ ไม่ใช่การวางแผน’ …พูดง่ายๆ ทุกสิ่งที่เปลี่ยนชีวิตครั้งใหญ่ ม...
-
"เรื่องของการมองเวลาเป็นเรื่องที่น่าอัศจรรย์ ..คุณว่าประเทศอย่างอิสราเอล หรือคนยิว เขามีเคล็ดลับอย่างไรถึงเก่งและครองโลกเศรษฐก...
ย้อนรอย SET จัดทำเพื่อย้ำเตือนของคำพูดที่ว่า "History Repeat itself!!"
- ภาพใหญ่หุ้นไทย ปี 1987 - 2009
- ย้อนรอย SET ปี 1987 - 1990(จาก Black Monday ไปแตะ 1,000 จุด)
- ย้อนรอย SET ปี 1991 - 1993 ( 3 ปีสู่ยอดดอย )
- ย้อนรอย SET ปี 1994 - 1996 ( 3 ปี แห่งการ "เผาหลอก" )
- ย้อนรอย SET ปี 1997 - 1999 ( 3 ปี "เผาจริง"แตะ Bottom แล้วเด้งขึ้น )
- ย้อนรอย SET ปี 2000 - 2008 ( 9 ปี แห่งการ "พายเรื่อในอ่าง" )
- ย้อนรอย SET ปี 2009 (Do you Remenber?)
"จัดให้" บทความที่ได้รับความนิยมใน Blog แห่งนี้ครับ
-
จาก หนังสือพิมพ์ ไทยรัฐ หน้า 20 - วันอาทิตย์ที่ 20 มกราคม พ.ศ. 2556 : Link ที่ Thairath Online http://www.thairath.co.th/content/life/321...
-
10 เรื่องที่ต้อง "รู้งี้" ก่อนจบปริญญา ... 1. "ใบปริญญามีวันหมดอายุ" ..หลายคนคิดว่า ใบปริญญาไม่มีวันหมดอายุ พอเรียนจ...
-
ในตลาดจริงๆ มีหุ้นอีกมากมายที่เรามองข้าม ..หลายคนก็กลัวว่าซื้อแล้วหุ้นจะไม่ขึ้น แต่ลองมองอีกมุมนึงว่า ถ้าหุ้นนั้นๆ ให้ปันผลในระดับ 5 -10% ต...
-
ตลาดหุ้นไทย จะไปอย่างไรต่อ!! -- เป็นคำถามที่ตอบยากมากที่สุดคำถามนึง เท่าที่ผมเจอมาตลอด..อิ อิ (จริงๆ ภาพ Chart อันนี้ ก็ตอบเกี่ยวกับ ทิศทาง...
-
'คำทำนาย ที่ว่าโลกหลังปี 2017 จะเกิด ..ธุรกิจเล็กจะใหญ่ ธุรกิจใหญ่จะเล็ก!!' ยุคนี้รายใหญ่ก็ตายได้ ..รายเล็กก็เกิดได้ ..นี่อ่านข...
-
วันนี้มาดอนเมือง ผมได้ชิมกาแฟมวลชน จุดเริ่มของ All Cafe ของ 7-11..วันนี้เกมค่าปลีกแข่งดุ เนื่องจากค่าเช่าแพงขึ้นตามราคา Asset ที่พุ่งกร...
-
เราค้างเรื่องของ "จิตอิสระ" กับ "จิตทาส" เอาไว้ว่า มันแบ่งระหว่าง คนที่จิตเป็นทาส ย่อมเป็นทาสตลอดไป ไม่ว่าระหว่างทางใน...
-
Luxury คือ เงินเฟ้อ!! เศรษฐกิจไม่ดี ทำไม ของแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น ..คนธรรมดาทำไมอยู่ยากขึ้นทุกวันล่ะ ? ก็เพราะ เราไม่รู้ว่า 'ความห...
-
วันนี้ฟังรายการ "คุยกับ อาจารย์ วีระ ธีรภัทร ช่อง FM 96.5" ...ไปสะกิดกับคำถามนึง คือ มีพี่ผู้หญิงท่านนึงเขาโทรเข้ามาแล้วระบายให้...
-
(อันนี้ยกขึ้นมาให้ดูเล่นๆนะครับ ..ไม่ได้จะบอกว่ามันดีหรือไม่ เพียงแต่ มาดูกัน "แปลกดี") ประเด็นแรก ผมชอบหุ้นปันผล แต่ตัวนี้ถ้ามอง...
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น