![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj8SvcH_xEUEJQ1NuYWTnRJts1kEc58g7aF9EJPxa0EJ9sEWnF-yRMUYXUOPQzpiyDdnasZr4QQwUxZQc3wwYDOlQacYgjwx9yzbUAMG21xj-2KzCBZTmgI8EO2-yfDNiLPuPp5hLp1KHM/s400/pawawit.jpg)
อีกมุมหนึ่งของ "ปัญญา" ... รวยหุ้นอย่าง เพียงพอ ... (หุ้นขึ้นยิ้ม หุ้นลงก็ยิ้ม) เพราะท้ายสุด ปันผลมากกว่า ดอกเบี้ยเงินฝาก ซึ่งมากกว่า ที่คนอื่นทั้งประเทศเขาได้กัน ..และสุดท้าย ราคาหุ้นก็มี Capital Gain ตามเงินเฟ้อ ที่โตตามสัจธรรมของระบบเศรษฐกิจ ... "หุ้นขึ้นยิ้ม หุ้นลงก็ยิ้ม ..นั่นเพราะเรามีความสุข ที่ตัดเงินก้อนนั้นออกจากความโลภและความกลัว..เงินจึงโตอย่างพอเพียง" -- และทั้งหมด ตั้งอยู่บนความเข้าใจ ในตัวเราเองและการลงทุน และนั่นคือ การแสวงหาความมั่งคั่ง ในมุมของชาวโลกอีกคนนึง ของนักลงทุนที่มีปัญญานั่นเอง!!
(ขั้นแรก ของคนที่จะรวย ..ต้องเริ่มจากมี รายได้ มากกว่า รายจ่าย ..และ ขั้นต่อมา ต้องรู้วิธีวางเงินให้ทำงาน ...มันก็แค่นั้นเองแหละ!!)
... รวยโคตร ๆ แบบมีปัญญา
ฝากคลิ๊ป ธรรมะดีๆ จากท่าน ว.
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น